ถ้าเราทำงานแล้วถูกเจ้านายบังคับให้คอร์รัปชั่น ทั้งๆที่ไม่อยากทำ จะทำอย่างไรดี

ถ้าเราเป็นลูกน้องที่อยู่ในองค์กรหนึ่ง แล้วถูกระดับที่สูงกว่าบีบบังคับ ให้เราคอร์ปรัปชั่น ทั้งๆที่เราไม่อยากที่จะคอร์รัปชั่น เรามีจะวิถีการหลีกเลี่ยงอย่างไร หรือวิธีการที่เราสามารถทำงานต่อได้โดยไม่คอร์รัปชั่น หรือแนวทางในการแก้ปัญหาตรงนั้น

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
ไม่ทำค่ะ หลบเลี่ยงโดยการปฏิเสธซึ่งหน้า แอบอัดเทปเป็นหลักฐานให้ชัดเจนว่าถูกพูดบีบบังคับกดดันไว้ค่ะ เก็บหลัฐานให้หมด พวกนี้ชอบสั่งการณ์แต่ให้ตัวล่างทำลงนาม ตัวเองสั่งปากเปล่า ถึงเวลาสาวถึงตัวชิ่งหนีค่ะ ไม่ทำการใดๆที่เป็นการลงนามของเรา ถ้าจวนตัวรายงานระดับสูงกว่า หรือขั้วตรงข้าม ถ้าไม่ได้ใช้สื่อช่วยค่ะ เช่นเพจหมาเฝ้าบ้านอะไรก็ว่าไป ถ้ายังต้องอยู่ในองค์กรณ์ที่มีการคอรัปชั่นเป็นสรณะ ให้หาทางย้ายไปที่ๆคิดว่าเบาบางกว่าค่ะ บางที่โกงเป็นขบวนการณ์ รายงานไปตัวล่างตัวเล็กที่โดนบังคับมาก็จะซวยด้วย ดังนั้น หาหลักฐาน หาทางหนี จะดีสุดค่ะ

ขรก.ไล่ออกยากค่ะ ยิ่งถ้ามีหลักฐานว่าเราไม่ผิดย้อนเกร็ดง่าย แต่อาจโดนแกล้งเรื่องอื่นหรือโดนย้ายไม่เป็นธรรมได้ค่ะ

จากอดีตข้าราชการที่เคยโดนมาเช่นกันค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่