แอบน้อยใจตัวเองครับ แฟนทำงานได้เงินเยอะกว่าเรา แล้วกลัวว่าเราจะดูแลเขาไม่ดีพอ

ตามหัวข้อเลยครับ ผมมีแฟนที่ไปทำงานต่างประเทศเงินเดือนเราต่างกันหลายเท่าเลย แต่ผมก็เคยบอกเขาเอาไว้อดทนหน่อยนะเธอ แต่ในใจก็ยังคิดอยู่ว่า กลัวว่าเราจะดูแลเขาไม่ได้ดูแลเขาไม่ดีพอ กลัววาวันหนึ่งเขาจะทิ้งเราไป แต่ผมก็พยามดูแลเทคแคร์เอาใจใส่เค้าอย่างเต็มที่ จะแก้ความรู้สึกแบบนี้ยังไงดีครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
ตอบในฐานะที่เราเป็นชะนีที่ให้เงินเดือนสามีนะ

เราไม่ได้แคร์ว่าแฟน/สามีหาเงินได้เท่าไหร่ แต่สนใจที่เค้าเอาใจใส่เราเสมอต้นเสมอปลาย พูดอะไรไว้แล้วทำตามที่พูด ตอนคบกันใหม่ๆ เงินเดือนเราพอๆกันนะ แต่งานเรามั่นคงกว่า เค้าไม่ได้มีภาระทางบ้านอะไรที่มารบกวนเรา กระเป๋าใครกระเป๋ามัน กินข้าวก็สลับกันเลี้ยง ต่างคนต่างเก็บเงิน ไม่มีบัญชีร่วมใดๆ

พอแต่งงาน เราให้เค้าลาออกมาเป็นพ่อบ้าน เลี้ยงลูก ดูแลบ้าน เพราะเค้ามีความเป็นระเบียบมากกว่าเรา เค้าถนัดงานบ้าน แต่เราไม่ เราซกม๊ก ใช้เงินประหยัดๆ ก็น่าจะอยู่กันได้ มีปัญหาบ้างเรื่อง ego ของเค้าเวลาไปเจอเพื่อนๆ เพราะคนมักมองว่าเค้าเกาะเมียกิน ซึ่งเราก็คุยกันเข้าใจว่าเราไม่เคยมองเค้าแบบนั้น เรามองว่าเค้าเสียสละเพื่อครอบครัวมาก นี่ก็อยู่กันมา 20 ปีแล้ว (อยู่ด้วยกันก่อนแต่งด้วย)

คนเราจะคบกันได้นาน มันมีหลายปัจจัย แน่นอนว่าเงินเป็นหนึ่งในปัจจัยสำคัญ แต่อย่างอื่นก็สำคัญไม่แพ้กันค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่