กินเจแค่พูดคำหยาบบาปไหม?

กระทู้คำถาม
คือเราไปอ่านข้อควรปฏิบัติในการกินเจมาเค้าบอกว่า 
1. รับประทานอาหารเจ

2. งดอาหารรสจัด ซึ่งหมายถึงอาหารเผ็ด หวานมาก เปรี้ยวมาก เค็มมาก งดผักที่มีกลิ่นฉุนทั้งหลาย แยกภาชนะสำหรับอาหารเจเท่านั้น
3. รักษาศีลห้า
4. รักษาจิตใจให้บริสุทธิ์ รักษาอารมณ์ ไม่พูดคำหยาบคาย รวมถึงงดการมีเพศสัมพันธ์

5. ทำบุญทำทาน ไหว้พระ สวดมนต์

6. นุ่งขาวห่มขาวตลอดเทศกาลกินเจ และควรแต่งกายชุดขาวเข้าร่วมพิธีกรรมต่างๆ ด้วย

แต่เราไม่สามารถไม่พูดคำหยาบกับเพื่อนได้จริง😅 แล้วก็ไม่มีเวลาไปเข้าพิธีต่างๆด้วยแล้วก็เรื่องนุ่งขาวห่มขาวเราก็แค่ใส่เสื้อสีขาวเฉยๆถ้าเราทำแบบนี้เราจะบาปไหมคะ

ช่วยให้ความรู้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ🙏😊
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่