ช่วยด้วยค่ะ โครงคร่าวฝาผนังมีไฟฟ้าสถิตย์ดูดหนักมาก!

สืบเนื่องจากคราวที่แล้วฝ้าเพดานของดิฉันถล่มลงมา ดิฉันเลยเปลี่ยนเป็นแผ่นสมาร์ทบอร์ด ตอนฝ้าถล่มทำให้หลอดไฟ LED หล่นมาด้วย 1 ราง (ในห้องมี 2 ราง) ซึ่งเป็นสวิสต์อีกตัวค่ะ ไม่ใช่ตัวนี้  

ทีนี้ช่างก็มาทำฝ้าใหม่ และเดินสายติดไฟให้ใหม่ทั้ง 2 ดวง แต่หลังจากนั้น ตรงจุดนี้ค่ะ เราถูกไฟดูด จากการแตะโดนโครงคร่าวค่ะ ทั้งริมทางขวางและทางยาวเลย ดูดค่อนข้างแรง แต่ตอนนั้นคิดว่าฝนตกเท้าเปียกมั้ง (ก่อนหน้านี้ไม่เคยมีปัญหาเลยค่ะ) แล้วหลังจากนั้นก็มีอีก แต่วันนี้ตัวแห้ง อากาศร้อน ไม่มีฝน แล้วบังเอิญไปโดน มันดูดจนสะดุ้งร้องโอ๊ยเลยค่ะ

จะทำยังไงดีคะ อยู่ริมประตูด้วย กลัวมากๆ เพราะต้องเคยเดินเบียดโครงตรงนี้ประจำ แต่ผนังอีกด้านไม่เป็นนะคะ มีแค่ตรงนี้เท่านั้นที่มีปัญหาค่ะ

ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่