ประกันสังคมยึดเงินของผู้ประกันตนกรณีว่างงานเข้ากองทุนเนื่องจากรายงานตัวล่าช้า ถือว่าผิดหรือไม่ตามหลักกฎหมาย

ตามหัวข้อเลยครับ เนื่องจากผมรายงานตัวล่าช้า ทำให้ไม่ได้รับเงินชดเชยในงวดนั้น และผมก็กลับมานั่งคิดดูว่า ประกันสังคมมีสิทธิ์อะไรมายึดเงินของผู้ประกันตนกลับเข้ากองทุน ซึ่งมันเป็นสิทธิตามที่ตกลงกันไว้อยู่แล้วตั้งแต่ทำประกันสังคมว่า จะได้รับเงินชดเชยในกรณีว่างงานต่อให้เค้ารายงานตัวล่าช้าก็ตาม ผมกลับคิดว่ามันเหมือนเป็นการทุจริตหากมีกรณีแบบนี้เยอะๆจำนวนเงินที่ไม่ใช่ของประกันสังคมก็มากตาม และประกันสังคมนำเงินดังกล่าวไปบริหาร  ลงทุนหารายได้เข้ากระเป๋า

กระทู้นี้ดูเหมือนเป็นกระทู้ที่ตีโพยตีพาย เพราะว่าไม่ได้รับเงินชดเชยซึ่งมันเป็นความผิดของผมที่ไม่ได้ทำตามกฎที่เค้าให้ แต่อยากให้นึกว่าเงินมันเป็นสิทธิของเรา ไม่ว่าเราจะมารายงานตัวล่าช้าก็ควรจะต้องจ่ายอยู่ดี

ใครพอจะมีกฎหมายอ้างอิงอะไรหรือไม่ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview