สุนัข/แมว จรจัดถูกทำร้ายหนัก สัตว์แพทย์สามารถทำเมตตาฆาตได้มั๊ยคะ

กระทู้คำถาม
ล่าสุดเห็นข่าวสุนัขถูกทำร้ายอาการสาหัส และมีการระดมทุนค่าใช้จ่ายช่วยเหลือ ผ่านทาง FB มีผู้ใจบุญหลายคนโอนเงินช่วยเหลือ และ 1 ในนั้น คือดิฉันค่ะ เพราะเห็นแล้วสงสารจับใจ....
จึงเกิดความสงสัยว่า เราสามารถทำการุณยฆาต หรือเมตตาฆาต ให้แกสัตว์จรจัดที่เค้าเจ็บป่วย บาดเจ็บ ให้เค้าพ้นจากความทรมานนี้ได้มั๊ยคะ หรือว่ามีค่าใช้จ่าย เงื่อนไงอะไรที่ยุ่งยากบ้างมั๊ยคะ ที่ถามนี่เพราะสงสัยมากค่ะ ว่าบางเคสหนักดูน่าเวทนามากๆ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่