Ch-r hybrid กับ eco car ไปทางไหนดีครับ เน้นประหยัดน้ำมัน

มีเหตุผลต้องซื้อรถเพราะย้ายงานครับผม ปกติขี่มอไซด์ไปทำงาน
ระยะทางไปกลับประมาณ 100 กิโลเมตร เส้นทางต่างจังหวัดขับได้เรื่อยๆ รถไม่ติด มีเลนสวนเป็นบางช่วง มีสิบล้อปะปราย

อยากทราบว่า
1. อีโค่ คาร์ประหยัดน้ำมันมากกว่าหรือเท่ากันหรือน้อยกว่า chr hybrid ครับ
2. อัตราเร่งคือสิ่งที่เป็นห่วงของ eco car เพราะต้องมีแซงรถบรรทุกช่วงเลนสวนบ้าง
3. ค่าบำรุงรักษาคือสิ่งที่เป็นห่วงของรถ hybrid

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับผม

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 12
อยากจะฝากไว้ให้คิดนะครับ

เวลาจะเปรียบเทียบกัน ระหว่างรถ 2 คัน ที่ประหยัดน้ำมัน แตกต่างกัน ... คุณต้องเอา

" เงินที่จ่ายต่างกัน ต่อ กม.ที่รถวิ่ง มาคำนวณนะครับ "

อย่าง ถ้า C-HR Hybrid ประหยัดน้ำมันได้ 30 โล/ลิตร (ผมสมมติให้สุดๆ ไปเลย)
แต่ ECOCAR ได้แค่ดีสุด ก็ 20 โล/ลิตร ... เท่ากับว่า C-HR Hybrid ประหยัดกว่า 10 โล/ลิตร

เอาราคาน้ำมัน E20 ปัจจุบันมาคิดนะ ราคาตอนนี้ ลิตรละ 20 บาท (คำนวณคร่าวๆ ง่ายๆ)
C-HR Hybrid  20 Baht/l หารด้วย 30 km/l  =  0.67 Baht/km
ECOCAR       20 Baht/l หารด้วย 20 km/l  =  1.00 Baht/km

ส่วนต่างความสิ้นเปลืองน้ำมัน ต่อ กม.ที่รถวิ่ง คือ  1.00 - 0.67  =  0.33 Baht/km

เลข 0.33 บาท/ลิตร เลขนี้ คือ จะเอามาคำนวณครับ ว่า
เทียบกับเงินที่จ่ายแพงขึ้นกว่าหลายแสน เพื่อจะไปเอารถ Hybrid มันคุ้มค่ามั้ย ???

อย่างตอนนี้ ราคา ECOCAR รุ่นท็อป ราวๆ 600,000.-  ในขณะที่ C-HR Hybrid ราคาราว 1 ล้าน เท่ากับว่า ต่างกันถึง 400,000.-  ...
ในขณะที่ ราคาตอนถึงวันขายต่อ ผมบอกตรงๆ ว่า เดาไม่ถูกว่า รถ Hybrid ราคามือสอง ณ วันขายจะเป็นยังไง
ผมเลยขอเอา เปรียบเทียบแค่ ราคาที่ต่างกันตอนวันซื้อ คือ 400,000.- นี้ละกัน  ไม่ต้องไปเอาราคาวันขายทิ้งมาหักลบอีก

ลองคิดดูว่า ต้องจ่ายแพงกว่า 400,000 บาทตั้งแต่วันแรกที่ออกรถ แล้วไปประหยัดเงินค่าน้ำมันแค่ 0.33 บาท/กม. !!!
ถ้าจะให้คุ้มเงิน 400,000 บาทนี้ ... นั่นหมายความว่า คุณต้องขับ C-HR Hybrid ไปถึงเลขไมล์ที่ .. 400,000 / 0.33  =  1.2 ล้านกิโลเมตร !!!!
มันคุ้มค่ากันมั้ยครับ ????    คุณมองเห็นภาพหรือยัง ว่า มันต่างกันมากขนาดไหน ????

แต่ .. ถ้าคุณพอใจจะซื้อรถ C-HR Hybrid และมีเงินจะจ่ายได้โดยไม่เดือดร้อน
ก็ไม่ต้องมาเปรียบเทียบกันกับ ECOCAR ครับ  เพราะมีอีกหลายๆ อย่างที่รถ ECOCAR มันสู้ C-HR Hybrid ไม่ได้

อย่างเช่น จะขับมันไปจีบสาวสวยๆ ที่ถูกใจคุณ ... ผมว่า ขับ C-HR มีโอกาสสำเร็จมากกว่าขับ ECOCAR แน่นอน
นี่ .. ผมเอาความจริงในชีวิตจริงๆ มาพูดนะ ... ใครจะมาออกความเห็นในแง่ทัศนคติแบบอุดมคติ ผมขอผ่านไปครับ ขี้เกียจเถียงด้วย
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่