โดนโกงเงิน มีเเชทสนทนาเป็นหลักฐาน เเต่คู่กรณีลบเฟซ จะเอาผิดได้มั้ยครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ไปเช่าบ้านเเห่งนึงจากคู่กรณี เเล้วมีการตกลงขายดาวน์ต่อ (150000) พอจ่ายเงินดาวน์ครบเเล้ว ทางโครงการให้เปลี่ยนสัญญา โดยมีเงื่อนไขค่าโอนชื่อเปลี่ยนสัญญา 1เเสนบาท ซึ่งตรงนี้ไม่ได้คุยกันไว้ก่อน ทางผมก็ไม่ได้เตรียมไว้ จึงไม่สะดวกตอนนั้น จึงมีการจ่ายค่าผ่อนบ้านกับทางโครงการผ่านคู่กรณีไปก่อน งวดละ 10000 บาท (เป็นการผ่อนโดยตรงกับโครงการ)  ซึ่งเเม้ผมจะจ่ายล่าช้าบ้าง หรือติดไว้ 2-3 เดือนบ้าง เเต่ผมก็จ่ายให้เป็นปัจจุบันมาโดยตลอด  จนมาปลายปีที่เเล้ว เกิดปัญหาว่าทางโครงการมีหนังสือเเจ้งให้ออก เพราะติดค่างวดเยอะ (7-8 งวด) ซึ่งทางผมเองก็ตกใจ เพราะทางผมก็ฝากคู่กรณีชำระมาโดยตลอด คุยไปคุยมาก็เลยมีการตกลงกันว่า เค้าจะคืนเงินดาวน์ให้ผม เเต่ไม่ได้ให้ทั้งก้อน จะผ่อนจ่ายให้เรื่อยๆ เดือนเเรกก้มีการโอนมาคืนให้ 10000 ต่อมาก็ว่าจะหาให้อีก 5000 เเล้วก็หายไป ประจวบกับช่วงโควิทกำลังมา เค้าเลยขอความเห็นใจผม ผมก็เลยให้ผ่านไปก่อน พอมาเดือนที่เเล้ว ผมเลยลองว่าจะทักเเชทไปถามดู ปรากฏว่าเค้าลบเฟซไปแล้วครับ (ตามรูป) เเต่ประวัติการสนทนายังอยู่ครบนะครับ เเต่จะมีวิธียืนยันตัวตนเค้าได้มั้ยครับ ถ้าต้องฟ้องร้องกันจริงๆ

ปล.ไม่ได้ทำสัญญานะครับ เพราะเรื่องมันฉุกลหุกมาก เห็นเค้ายอมคืนก็เลยชะล่าใจ
ปล.2หลักฐานการสนทนาทางเฟซใช้เป็นหลักฐานในศาลได้มั้ยครับ
ปล.3ในรูป เค้าพิมพ์ 25000 ตก 0 ไปตัวนะครับ จริงๆผมเสียให้เค้าเกือบ 3 เเสน

ขอบคุณครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่