ลูกค้าทานอาหารแล้วขอคืนอาหาร // ขอวิธีรับมือค่ะ

สวัสดีค่ะ
จขกท เปิดร้านก๋วยเตี๋ยวค่ะ
ประสบการณ์ด้านนี้ยังไม่มาก ขอคำชี้แนะค่ะ

ล่าสุด เจอลูกค้าทานอาหารแล้วบอกว่า มันรสชาติไม่ได้เลย ขอคืนอาหาร ที่ได้ทานไปแล้ว (ลูกค้าบอกว่าหวาน)

ในมุมของจขกท ด้วยความมือใหม่ ก็ยอมไป เปลี่ยนทำให้ใหม่ แต่ก็ได้ลองชิมอาหารที่ลูกค้าคืนมามันก็โอเคนะคะ ก็คือไม่ได้ผิดพลาดอะไรในการปรุง ทำตามสูตรเป๊ะ (เป็นร้านแฟรนไชส์ค่ะ)

(ความเห็นจขกท ก็คือ รสชาตินี้ก็ขายปกติ รสชาติกลางๆ อยากได้แบบไหนลูกค้าปรุงเพิ่มเอาได้ค่ะ มันไม่ใช่ว่าถึงขั้นกินไม่ได้นะคะ เพราะลูกค้าคนอื่นก็ทานกันปกติค่ะ บางคนมาทุกวัน)

จขกท กลับมาย้อนทบทวนดู และคิดว่าควรทำอย่างไรหากเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นอีก

1.ควรแจ้งลูกค้าไปเลย ยืนยันคำเดิม ไม่สามารถเปลี่ยน/คืน ได้ค่ะ 
2.เปลี่ยนจนกว่าลูกค้าจะพอใจ

แอบสงสัยว่า ลูกค้าทานอาหารที่รสชาติไม่ถูกปากตนเอง สามารถขอร้านคืนได้เหรอคะ 

ในมุมจขกท คิดว่ามันแอบเกินไปนิดนึงค่ะ เพราะร้านค้าก็มีต้นทุนค่ะ (คหสต) 

จขกทเองไปทานร้านอาหารมากมาย บางร้านถูกใจบ้าง ไม่ถูกใจบ้าง ก็ไม่เคยไปขอคืนอาหารที่ไหนเลย

ร้านควรรับมืออย่างไรดีคะ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 23
เราว่าการคืนเงินต้องดูด้วยว่าอาหารเหลือขนาดไหน ถ้าเค้ากินไม่ได้จริงๆ เราพิจารณาแล้วว่าปริมาณของที่เหลือในชามประมาณ99% อันนี้เรายอมให้คืน และนำกลับมาชิมรสชาติค่ะว่าผิดพลาดมั้ย

กรณีที่ลูกค้าคนเดิมกลับมาทานใหม่อีกครั้ง ก็ไม่มีปัญหาค่ะ แต่แค่เราต้องชิมในชามลูกค้าก่อนว่ารสชาติโอเคมั้ย เวลายกเสิร์ฟแจ้งลูกค้าเลยว่า รสชาติของรสชาติอาหารเป็นแบบนี้ ถ้ามีปัญหา ไม่สามารถคืนเงินได้นะคะ เพราะร้านเพิ่มความระมัดระวังแล้ว จากนั้นรอดูเลยค่ะว่าลูกค้าชิมแล้วเป็นไงบ้าง ทำให้เป็นแนวใส่ใจในรสชาติ เราว่าถ้าลูกค้าดีๆ เค้าจะประทับใจร้านคุณนะ

เราเองเคยคืนข้าวแกงที่ร้านอาหารค่ะ สาเหตุเพราะเค็มมากจนกินไม่ได้ เราถึงกับยกไปให้แม่ค้าชิมว่ารสมันเค็มจริงๆ แม่ค้าเองชิมแล้วตกใจมาก เหมือนเกลือหล่นในผัดผัก แล้วแม่ค้าเดินไปต่อว่าแม่ครัวด้านในพร้อมยกถาดนั้นไปเก็บ ไม่ขายต่อ สำหรับเราเอง เรามองว่าการขายอาหารคือการทำของให้คนทานได้ ถ้าคอมเมนต์ไปแล้วไม่แก้ไข อันนี้ร้านอาหารจะเจ๊ง และปริมาณที่เราขอคืน มันเท่ากับปริมาณที่เค้าขายเราเลย คือเรากินไม่ได้ เราก็ต้องขอคืน อันนี้ธรรมดา
ความคิดเห็นที่ 18
จะให้คืนได้ต้องดูปริมาณที่เหลือครับ ถ้าชิมไปช้อนสองช้อนแล้วบอกว่าไม่ถูกใจก็ให้เปลี่ยนครับ
แต่ถ้าทานไปครึ่งถ้วยแล้วก็ไม่ควรเปลี่ยนแล้วครับ  ควรให้ซื้อใหม่
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่