ขอคำแนะนำ smart home ค่ะ

กระทู้คำถาม
รบกวนขอคำแนะนำอยากทำบางส่วนในบ้านเป็นแบบ smart home ค่ะ 
ลองหาๆ ข้อมูลมาบ้างไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องไหมคือตอนนี้มีอุปกรณ์
smart home หลากหลายยี่ห้อ และบางอย่างต้องใช้ hub หรือ getway 
ตัวกลางซึ่งแต่ละ hub หรือ getway อาจจะใช้ได้กับแค่อุปกรณ์บางยี่ห้อ
ใช่ไหมคะ ทีนี้ก็เลยไม่แน่ใจว่าเราควรเลือก hub หรือ getway ตัวไหน
ที่สามารถใช้งานได้ค่อนข้างหลากหลายรวมถึงถ้าจะวางแผนเพื่อให้ใช้
อุปกรณ์หลายๆ จุด หลายๆ อย่างในแอพเดียวกันหรือน้อยแอพที่สุด
ควรเลือกแบบไหนดีคะ 

เบื้องต้นอาจจะยังไม่ได้ใช้งานเยอะแต่อาจจะทยอยๆ เพิ่มค่ะ 
1. กำลังต่อเติมหน้าบ้านเลยคิดว่าตรงไฟหลังคาที่จอดรถ
จะติดไฟที่สามารถสั่งงานให้ติดเองเมื่อแสงมืด หรือเมื่อประตูรั้วเปิดอะไรแบบนี้อ่ะค่ะ 

2. ไฟในบ้านบางดวงจะใช้แบบสามารถสั่งงานปิด/เปิดจากแอพได้ 
เนื่องจากที่บ้านมีคนป่วยติดเตียงบางทีเรามีธุระหรืออะไรที่ต้องไปข้างนอก
กลับมาไม่ทันก่อนมืดไฟก็ปิดมืดไปหมดเลยอยากได้ตัวนี้มาช่วยค่ะ 
ตัวนี้ไม่ต้องใช้ hub คุยกับใครใช่ไหมคะถ้าแค่สั่งงานผ่านแอพ 

3. ไฟเซ็นเซอร์ตรงบันไดให้เดินผ่านแล้วติดเอง 

4. door sensor เพื่อสั่งงานเวลาประตูเปิด เช่น ให้ส่งสัญญาณแจ้ง 
ให้เปิดไฟ ฯลฯ 

ควรวางแผนการซื้ออุปกรณ์เหล่านี้ยังไงดีคะ หรือถ้ามันรวมกันทั้งหมดไม่ได้
ควรแยกเป็นชนิดหรือเป็นจุดๆ ไปไหมคะ เช่น เกี่ยวกับไฟใช้ของอะไร 

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น