ขับมอไซต์เที่ยวเชียงราย 2 วัน 2 คืน นอนผาฮี้ งบประหยัดก็เที่ยวได้นะเออ

สวัสดีเพื่อนๆ ชาวพันทิปทุกคน

เราได้มีโอกาสไปเที่ยวเชียงราย เลยอยากมาเล่าประสบการณ์ท่องเที่ยวให้เพื่อนๆได้อ่านกันค่ะ

***รูปที่ถ่ายทุกรูปใช้โทรศัพท์รุ่น oppo reno 10 x zoom และใช้แอปในการแต่งภาพคือ Snapseed เราเลยได้มีการแท็กห้องมาบุญครองไปด้วย**

เริ่มจากเย็นวันศุกร์หลังจากเลิกงานบุป เราก็ตรงดิ่งไปหมอชิตทันที เราได้จองตั๋วรถทัวร์ผ่านทางออนไลน์ของสมบัติทัวร์ไว้ พอไปถึงเดินไปรับบัตรที่ช่องของสมบัติทัวร์ ได้เลย

**ราคาตั๋วรถทัวร์คนละ 590 บาท**

เราเดินทางถึงสถานีขนส่งเชียงรายที่ 2 ประมาณ 7.30 น.

พอถึงขนส่งเราก็เดินหันหลังเดินไปรับรถมอเตอร์ไซต์ที่จองไว้ของร้านไบกี้ เราเช่ารถ wave รุ่น 125i เช่า 2 วัน 600 บาท ไม่มีคิดค่ามัดจำนะ ถ้าเรามีตั๋วเดินทางกลับ

**ราคาค่าเช่ามอไซต์ 300 บาท/วัน

หลังจากรับรถแล้ว จุดหมายแรกที่ไปก็คือกิน
มื้อเช้ามื้อแรกที่เชียงราย เราไปกันที่ร้านกาแฟรถเหลือง ร้านนี้จะตั้งอยู่ตรงหอนาฬิกาเลยหาไม่ยาก จุดเด่นของร้านก็ตามชื่อเลยใช้รถสีเหลืองในการขาย ทางร้านจะมีเมนูอาหารเช้าทั่วไปเลยค่ะ

**ราคาอาหาร 90 บาท

หลังจากกินเสร็จก็แวะไหว้พระเอาฤกษ์เอาชัยกันก่อนค่ะ ที่วัดร่องเสือเต้น

ไหว้พระเสร็จ เราก็แวะเติมน้ำมันเต็มถัง และขับขึ้นดอยผาฮี้กันเลย

เส้นทางที่เราใช้คือเส้นทางที่ผ่านพระธาตุดอยตุง พระธาตุดอยช้างมูบ เส้นทางนี้มอเตอร์ไซต์สามารถขับได้ค่ะ ไม่โหด เราใช้เวลาเกือบๆ 2 ชม. ค่ะ ถึงผาฮี้

เจอป้ายนี้ให้มั่นใจได้เลยว่าถึงแล้ว ผาฮี้

หลังจากถ่ายรูปกับป้ายเสร็จก็เข้าที่พักกันค่ะ 

Coffee Hill Phahi ที่พักของเราค่อนข้างลึกอยู่ติดกับสะพานไม้ไผ่เลย ทางเข้าที่พักนี้เป็นทางลูกรัง แต่มอไซต์ก็ไปได้สบายมาก

ทางไปที่พัก..เข้าไปอีกไกลเลย ลุยยย

เห็นที่พักเรามั้ย...

เรามาดูที่พักกันค่ะ

อากาศดี บรรยากาศดี โอ้ยย ฟินสุดๆๆ

**ราคาที่พัก Coffee Hill Phahi ถ้าเป็นบ้านปูนมีห้องน้ำในตัวราคา 800 บาท/คน พร้อมอาหารเย็นเช้า

ถ้าเป็นบ้านไม้ไผ่ ห้องน้ำรวม ราคาที่พักคนละ 750 บาท/คน พร้อมอาหารเย็นเช้าค่ะ

รูปภายในห้องพัก ที่พักมีปลั๊กไฟ มีน้ำให้2ขวด 

หลังจากเก็บของเรียบร้อยเราก็ไปหากาแฟกินกันที่ ร้านMuilah phahi ค่ะ

วิวดีมากกกกก ก ไก่ล้านตัว

กินกาแฟเสร็จ เราขับมอไซต์ไปกันต่อที่ผาหมี ไปเช็คอินร้านสวนคุณปู่ Life Museum

ขอบอกเพื่อนๆว่า ระหว่างทางจากผาฮี้ไปร้านสวนคุณปู่ค่อนข้างชันนะคะ 

ถึงแล้ว ร้านสวนคุณปู่ Life Museum

ดื่มด่ำกับสวนคุณปู่จนพอใจ...ท้องก็เริ่มหิวอีกละ..กลับไปผาฮี้หาอะไรกินแก้หิวกันดีกว่า

หมาล่าจร้าาา

ยำหมี่อะไรสักอย่าง จำชื่อไม่ได้ รสชาติออกจืด..แต่พอกินไปกินมาก็อร่อยค่ะ หรือเพราะหิวกันแน่นะ

กินของกินเล่นได้สักพัก กระเพาะก็เริ่มอยากจะย่อยของกินแบบจริงจังละ

ปะ!!!เราไปกินกันแบบจริงๆจังๆกันเถอะ

มื้อเย็นรวมอยู่ในราคาที่พักแล้วนะคะ เราไปดูกันค่ะ ว่ามื้อเย็นมีอะไรกินบ้างงง

กับข้าวเป็นอาหารพื้นเมือง
มีแอ๊บหมู ผัดกระหล่ำปลี งบปลานิล ไข่เจียว น้ำพริกอ่อง แกงจืดฟัก พร้อมข้าว 2 ถุง น้ำ 2 ขวด กินกันแค่ 2 คน กับข้าว 6 อย่าง ถามว่าจะกินหมดมั้ย

55555 ไม่มีเหลือออ แถมไม่พอกินอีกต้องเอามาม่ามาต้มกินต่อ นี้กระเพาะคนใช่มะ

หลังจากที่อิ่มมาก ก็เข้ากระท่อม นอนหลับ พร้อมภาวนาให้เจอหมอกตอนเช้าค่ะ

...............
ตื่นเช้ามาก็หิวเลยค่ะ ไปค่ะ ไปกินข้าวเช้า..พร้อมกาแฟดริปกันนน

ชุดอาหารเช้ามาเสริฟแล้ววว

คนละ 1 ถ้วยใหญ่ๆ

เซ็ทกาแฟดริป สาแก่ใจอีช้อยหนัก555

วันนี้เราโชคดีมากได้เจอหมอกด้วย

บรรยากาศดีมากก

ถ่ายรูปครบ 200 รูปในมุมเดิมๆเรียบร้อยแล้ว ไปค่ะ เราไปเดินสะพานไม้ไผ่กันนน

สะพานไม้ไผ่ ต้องนั่งรถเข้ามาคนละ 60 บาท

ร่มเริ่มเก่า..สภาพก็เป็นแบบที่เห็น..

แต่ถ้าได้เดินจริงๆ...บนสะพานไม้ไผ่..วิวสวยมากเลยนะ

พอเดินบนสะพานท้องก็เริ่มหิวอีกละ..เอ๊ะ!!หิวบ่อยเกินน ปะ!!เราไปกินพิซซ่าถาดละ 100 แห่งร้าน Phahee Valley 

พิซซ่าถาดละ 100 บาทจริงๆ ไม่มีจกตา

ราคาอาหารที่ร้านนี้ไม่แพงนะคะ แต่วิวนี่ดูแพงมากกกกก

วิวอลังกาลจริงๆ

โอ้ยย..บิดขี้เกียจเก่งงง

นี้ก็เหม่อเก่งงง

อิ่มแล้วไปเดินเล่นในหมู่บ้านกันค่ะ แวะถ่ายรูปไปเรื่อยๆ

คุณยายหยุดพักหายใจ..หลังจากที่แบกของป่าที่หามาได้ ดูแล้วน่าจะหนักมากเลย

เจอตัวนี้ น่าจะเป็นตัวตุ่นอยู่กลางถนน เลยหยิบเอาไปไว้ข้างทางกลัวน้องโดนเหยียบ

หลังจากขับรถเล่นจนหนำใจ ก็ถึงเวลาขับรถมอไซต์เข้าเมืองแล้ว

เราขับรถกลับเข้าเมืองโดยใช้เส้นทางเดิม

แวะถ่ายรูปที่ฐานปฏิบัติการดอยช้างมูบ หรือจิบกาแฟที่นี้ได้นะ มีร้านกาแฟด้วย

และไหว้พระพระธาตุช้างมูบค่ะ

กระจายรายได้ ซื้ออย่างละร้าน

หลังจากไหว้พระธาตุเสร็จเราก็ขับรถเข้าเมืองไปกินอาหารยูนนานกัน

ด้วยความที่อยากกินขาหมูหมั่นโถวก็เลยดูๆว่ามีที่ไหนในเมือง มาเจอร้านจินฟ่งสาขานี้อยู่ ข้างรร.อยู่สุขค่ะ

ขอบอกว่านี้ชุดสำหรับ 2 คน คือจานใหญ่มาก

ดูจากมือเรากับจาน คือจานใหญ่มาก จะกินหมดมั้ยเนี้ยยย

หมดมั้ยไม่รู้ ดูจากภาพ 5555 ไม่มีเหลือ ราคาอาหารถูกด้วย หมดนี้ 335 บาท

เวลายังเหลือ ไปเที่ยววัดร่องขุนกันก่อนกลับ

เวลาแห่งความสุขมักผ่านไปเร็วเสมอ ถึงเวลาต้องกลับ กรุงเทพฯ แล้ว

ขากลับเราจองตั๋ว Vietjet ราคาคนละ 600 บาทค่ะ

มาเที่ยวเชียงรายกันนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่