มีใครเคยทำงานไม่ตรงสายตั้งแต่เรียนจบซักพักแล้วกลับมาทำงานตรงสายทีหลังมั้ยคะ?

เราเรียนจบมาซักประมาณปีครึ่งแล้วค่ะ แต่ก่อนหน้านี้ไปทำงานด้านอื่นที่ไม่ได้ตรงสายมาประมาณ 1 ปี (เราจบfood science) เพราะตอนนั้นจบมาหลายเดือนแต่ยังหางานตรงสายไม่ได้ ได้งานอะไรก็เลยลองทำไปก่อน และเพราะช่วงโควิดทำให้โดนเลิกจ้าง ก็ต้องออกมาหางานใหม่อีกครั้ง คราวนี้ก็พยายามสมัครงานที่เกี่ยวข้องกับที่เรียนมา เพราะเราก็ยังอยากทำงานตรงสายอยู่นะ แต่ยังไม่ถูกเรียกสัมภาษณ์เลย😅

และพอดีว่าก่อนหน้านี้มีบริษัทนึงเรียกไปสัมภาษณ์ตำแหน่งงานซึ่งไม่ได้เกี่ยวกับที่เรียนมาอีกแล้ว5555 งานเป็นสัญญาจ้างแค่ปีเดียวค่ะ ใจนึงเลยคิดว่าทำไปก่อนดีกว่าตกงาน แต่อีกใจก็กลัวว่าถ้าครบปีแล้ว จะมาหางานที่ตรงสายอีกครั้งจะยากกว่าเดิมมั้ย เพราะเราไม่มีประสบการณ์ทำงานด้านที่เรียนเลย

เลยอยากทราบว่าใครพอจะมีประสบการณ์ไปทำงานด้านอื่นแล้วกลับมาทำตรงสายทีหลังมั้ยคะ อยากขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณนะคะ🙇🏻‍♀️

ปล.ไม่แน่ใจว่าแท็กถูกห้องมั้ย หากแท็กผิดต้องขออภัยด้วยนะคะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่