เราอยู่ม.4 ถ้าเรายังศึกษาไม่จบเทอม1แล้วลาออกไม่ได้หรอคะ รร.สพฐ.

คือเราศึกษาอยู่ม.4ของรัฐบาลสังกัดสพฐ.
แล้วคือเราเรียนมาประมาณ3เดือนแล้วค่ะ เราเรียนห้องTalent/Giftedมันเป็นหลักสูตรวิทย์คณิตอังกฤษแต่ที่เราเรียนอยู่ก็ไม่ได้แย่แต่ก็รู้สึกว่ามันไม่ใช่ ที่เราเข้าสายนี้เพราะมันมีโควิดแล้วห้องนี้มันสอบก่อน เราสอบได้เลยตัดสินใจเข้าเพราะกลัวไม่มีที่เรียนเพราะสายที่เราอยากจะเรียนคือศิลป์ฝรั่งเศสแต่มันเลื่อนสอบแบบไม่มีกำหนด เลยเปิดใจเรียนห้องนี้ พอเรียนๆไปก็รู้สึกว่ามันไม่ใช่ เราเลยจะลาออกก่อนจะจบเทอม1แล้วไปใช้เวลาอ่านหนังสือสอบจริงจังเพื่อซิ่วต่อม.4สายศิลป์ฝรั่งเศสเรียนที่อื่น(เรารู้สึกว่ายังไงเราก็คงไม่ใช้วิทย์คณิตไปสอบอยู่แล้วด้วย เลยตัดสินใจลาออก)แล้ววันนี้เราไปรร.เพื่อลาออกกับ
ผปค. แต่ครูเขาบอกว่าออกกลางเทอมแบบนี้ไม่ได้นอกจากจะมีที่เรียนรองรับต่อ มันเป็นกฎของกระทรวงฯและเขาห้ามให้เด็กออกอยู่บ้านเฉยๆเหมือนลอยแพ คือเราอยากรู้ว่ามันออกไม่ได้จริงๆหรอคะ เรารู้สึกว่าเรียนไปจบเทอมนี้มันจะเสียเงินค่านู่นนี่รอยต่อเทอม2อีกบลาๆ ทั้งที่มันไม่ใช่การศึกษาภาคบังคับแต่ออกไม่ได้จริงๆตามกระทรวงเขาบอกหรอคะ เพราะที่เราหาข้อมูลเขาก็บอกแค่ภาคบังคับเท่านั้นที่ห้ามลาออก แล้วครูเขาก็บอกให้เรียนไปปีนึงก่อนให้จบม.4แล้วค่อยลาออก คือเรารู้สึกว่ามันเปลืองเงินและเสียเวลาอ่านหนังสือต่อเข้าม.4ใหม่ที่เราจะเรียนมากๆเพราะยังไงเราก็ยังมีความคิดต่อสายศิลป์ฝรั่งเศสอยู่อ่ะค่ะ เราอยากลาออกจริงๆคือเราอยากได้คำแนะนำด้วยค่ะว่าเราควรทำยังไงดี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่