กำลังถ่ายรูปอยู่ดีๆ เราสลับมาใช้ MF พอสลับกลับมาใช้ AF จู่ๆ ก็ใช้ไม่ได้

เราเป็นคนที่พอจะรู้เกี่ยวกับกล้องนิดหน่อยค่ะ พวกการใช้ฟังค์ชั่นต่างๆ การตั้งค่าต่างๆ

แล้วก็เกิดปัญหาค่ะ มาเที่ยวแล้วจู่ๆ AF ใช้ไม่ได้ ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ใช้ได้นะคะ เราใช้กล้อง Nikon D800 ค่ะ เลนส์ Nikon 50mm F1.4 เราก็ลองหาดูในเน็ตและอ่านกระทู้ของคนอื่นๆมา

เราเลยคิดว่าสายแพจะขาดหรือเปล่า เพราะเราก็สลับไปใช้ AF แล้ว เช็คหน้าเมนูแล้ว ก็เป็นเหมือนเดิมค่ะ เราเลยคิดว่าสายแพขาด

พอจะมีใครรู้มั้ยคะว่าสายแพขาดหรือสาเหตุไหน แล้วถ้าซ่อมจะประมาณเท่าไหร่คะ (เรามาเที่ยวขอนแก่นแล้วจะกลับอุบลวันนี้พอดี คาดว่าน่าจะเอาไปซ่อมที่อุบลค่ะ)

ขอบคุณล่วงหน้านะค้าาา สำหรับทุกคอมเม้นต์
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่