บริษัทฯจ่ายเงินไม่ครบ

สวัสดีดีครับ ผมขอปรึกษาเรื่องที่บริษัทฯจ่ายค่าแรงไม่ครบต้องทำอย่างไรครับ ผมทำงานอยู่ บริษัทฯแห่งหนึ่งตกลงรับทำงานเป็นเงินเดือนแต่บริษัหักทุกวันอาทิตย์ที่บริษัทหยุดครับและมีอยู่วันหนึ่งผมป่วยหนักลืมแจ้งไปบริษัทฯรุ่งเช้ามาบริษัทดังกล่าว ส่งเอกสารมาทางไลน์ให้พ้นสภาพการเป็นพนักงานแล้วผมไปแจ้งกรมแรงงาน บริษัทจ่ายมาส่วนนึ่งและอีกส่วนนึ่งบอก "ทางบริษัทฯต้องหักเงินคุณให้กับพนักงานแรงงานต่างด้าว"เนื่องจากคุณหยุดโดยไม่แจ้ง และผมก็ไปเจ้าหน้าที่กรมแรงงานท่านนั้นเค้าบอกว่าต้องรอเอกสารเพื่อขึ้นศาลผมถามพี่เค้าไปว่าจะทราบผลอย่างไร พี่เค้าตอบมาด้วยนำเสียงไม่ดีเลย "ไม่รู้เหมือนกัน"แล้ววางสายใส่ผม ตั้งแต่ไปพบคนนี้เค้าไม่เคยตามเรื่องของผมเลยผมโทรไปตลอดและไม่เคยไดเคำตอบที่ดีสักครั้ง ผมเลยอยากจะถามว่า
1)ผมสามารถเอาผิดกับ จนท.คนน้นได้ไหม
2)ถ้ารอเอกสารขึ้นศาล ระยะเวบากี่วัน
3)ถ้า บ.ตกลงจ้างเป็นเดือนสามารถหักวันหยุดประจำสัปดาห์ได้ด้วยหรือไม่ครับ
4)บ.จะต้องจ่ายเราไหมในส่วนที่เค้าหักไป

ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่