อยากสอบถามเรื่อง Workpermit//visa//สัญญาการทำงานของบริษัทที่ Singapore

สวัสดีค่ะ 

คือแฟนเราจะได้งานที่บริษัทที่อยู่ Singapore ค่ะ แต่ยังไม่ได้คุยรายละเอียดเรื่องสัญญาการทำงานกัน แต่เท่าที่ดูจากรายได้ น่าจะเข้าข่าย P1 คะ
คำถามคือ อยากทราบว่า ถ้าเราได้สัญญาการทำงานเป็นการว่าจ้าง Employment contract ของบริษัทที่ Singapore เราจะสามารถทำงานแบบนั่งทำงานที่ไทยได้ไหมคะ แบบไม่ย้ายไปอยู่ที่สิงคโปร์ แค่อาจจะมีแวะไปบ้างเล็กน้อยตามความจำเป็น (ทางบริษัทเคยบอกว่าให้ทำงานที่ไหนก็ได้ค่ะ แล้วแต่ เพราะยังไงต้องเดินทางบ่อยอยู่แล้ว) เรื่องวีซ่าไม่มีปัญหาเพราะเค้ามีวีซ่าระยะยาวที่ไทยค่ะ แต่ที่สงสัยคือ
1. สิงคโปร์มีกฏอะไรไหมคะ ว่าต้องแบบ ถ้ามีสัญญาจ้างที่สิงคโปร์ จะต้องทำงาน หรืออาศัยอยู่ที่สิงคโปร์ ไม่น้อยกว่ากี่วัน
2. สัญญาการทำงาน จะไม่ valid หรือเปล่าคะ ถ้าสัญญาการทำงานอยู่ที่สิงคโปร์ แต่ตัวทำงานที่ไทย
3. เรื่องการเสียภาษี แบบนี้เราก็ต้องเสียภาษีที่ไทย หรือว่าเสียภาษีที่สิงคโปร์ด้วยค่ะ(ไม่แน่ใจส่าบริษัทหักจากเงินเดือนเองเลยมั้ย
4. เราจะมีปัญหาที่ไทยไหมคะ เพราะวีซ่า non o คือให้อยู่อาศัย ไม่ได้ให้ทำงาน แล้วถ้าเสียภาษี ก็หมายความว่ามีรายได้ ความจริงน่าจะดูขัดแย้งกันไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่