ใครเคยใช้ zoom r16บ้างครับ รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ

คือว่า ผมเพิ่งหัดใช้เจ้า zoom r16ครับ ทีนี้มีจุดที่ทำให้งง และยังหาวิธีไม่ได้คือ
ผมใช้กีต้าร์1ตัว ต่อเข้าที่ช่องที่1 ทีนี้ผมจะอัดกีต้าร์หลายๆลาย สมมุติ5ลาย แบบนี้จะทำยังไงครับ
คือลายที่1 ไม่มีปัญหา ลายที่2 ก็กดใช้ช่องที่9 แต่พอลายที่สามนี้ มันต้องชักแจ็คกีต้าร์ออกไปเสียงช่องที่สอง ถ้าไม่พอก็ต้องชักแจ็คไปเสียบช่องที่สาม ถ้าอยากมาอัดลาย1ต่อ ก็ต้องชักมาเสียบรูหนึ่ง คือมันต้องชักๆเข้าๆออกๆบ่อยมาก เสียเวลามากๆ และผมกลัวรูเสียบแจ็คของเครื่องจะมีปัญหา เพราะต้องชักๆเข้าๆออกๆบ่อยมากๆ ทีนี้ผมไม่แน่ใจว่า

1 เจ้าเครื่องนี้ มันสามารถเอาช่องที่1เป็นตัวหลัก และสามารถส่งต่อไปช่องอื่นๆได้โดยที่ไม่ต้องชักแจ็คกีต้าร์ออกจากช่องที่1มั้ยครับ
2 กีต้าร์ไฟฟ้า มันมีอุปกรณ์ที่ประมาณว่า กีต้าร์ตัวเดียวแจ็คเส้นเดียว เสียบเข้าinputอะไรซักอย่าง และoutputเป็นสายกีต้าร์ออกมา4เส้น เพื่อไปเสียบแต่ละช่องinputของzoom r16มั้ยครับ ผมจะได้ไม่ต้องมานั่งชักไปๆมา เสียบไว้ที่เดียว4เส้นจบเลย มันมีอุปกรณ์แบบนี้มั้ยครับ ถ้ามีเรียกว่าอะไร
รบกวนใครที่เคยใช้ zoom r16หรือใช้อยู่ หรือพอรู้ ช่วยแนะนำทีนะครับ ขอบคุณคับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่