[CR] เที่ยว Krakow การเดินทาง + krakowCard คุ้มไหม?

ทริปสั้นๆ 3 วัน อยากมาบอกรายละเอียดที่หาไม่ค่อยได้ที่เจอมา
อัตราแลกเปลี่ยนช่วงนี้ประมาณ 1 pln = 8.2 baht ผมบินลงสนามบิน Krakow

การเดินทางเข้าเมือง สะดวกมากๆ
- รถไฟ 12 pln ใช้เวลาประมาณ 20 นาที สามารถซื้อที่ตู้ในสถานีรถไฟ หรือ บนรถไฟตู้แรกมีตู้อยู่ หรือ เจ้าหน้าที่ในตู้แรก(อันนี้ที่อ่านเจอเฉพาะเงินสดไม่ทอน) วิธีซื้อจะงงหน่อย มีหลายตัวเลือกจัด เลือก end-to-end ตั๋วชนิดแรก (จำไม่ได้) แล้วเลือกสถานีเริ่มต้น อันนี้จะเป็นแถบใหญ่สุด Airport แล้วก็มาเลือก สถานีปลายทาง Krakow Glowny แล้วมันจะถามว่ามีส่วนลดหย่อนอะไรไหม ก็ข้ามไป

- รถบัส 4.6 pln ใช้เวลาประมาณ 50 นาที ซื้อได้บนรถเช่นกัน เข้าประตูกลางจะมีตู้ให้ซื้อ ซื้อเสร็จให้ validate ตั๋วด้วย (ด้านหลังจะเขียนบอก)

ตั๋วรถบัส + รถรางที่นี่ จะนับโซน กับเวลา
ถ้าสายที่ขึ้นเริ่ม 2xx (9xx กลางคืน) ต้องซื้อตั๋ว I+II ถ้าสายที่ขึ้น 1xx ซื้อตั๋ว I (เอาตั๋วนี้ไปขึ้นรถเบอร์ 2xx ไม่ได้ แม้จะแค่ป้ายสองป้าย)
จากนั้นก็ดูว่าเราจะใช้เวลาเดินทางนานเท่าไหร เปลี่ยนสายไม่จำกัด ราคาจะแบ่งเป็น 20/35/50/90 นาที หรือเป็นวัน

อย่างรถจากสนามบินสาย 252 ถ้าเราซื้อ 50 นาที ยังไม่ถึงจุดหมาย(กรณีรถติด) ต้องไปซื้อตั๋วเพิ่ม คนตรวจตั๋วเค้าได้คอมมิสชั่นจากตรงนี้ ไม่สนว่าคุณจะรู้หรือไม่

สถานีรถไฟในเมืองจะอยู่ระหว่างห้าง กับ สถานีรถบัส

มีรถนำเที่ยวเหมือนรถกอล์ฟ ราคาเริ่มที่ 12 euro เดินเถอะ หรือไม่ก็ซื้อตัววันไป เค้าจะเปิดจากเทป แล้วขับวนไป 
ที่เห็นคือนั่งบนรถไม่ได้ลงไปทำอะไรเลย ไม่แน่ใจว่าคิดราคาต่อคนหรืออย่างไร

ที่พักราคาไม่แพง พักใน old town ก็สะดวกดี
จากทีเดินดูบริเวณหลังสถานีรถบัส กับทางตะวันตกเฉียงเหนือของ old town (ออกจาก old town ไปหน่อย) จะดูเสื่อมๆ หน่อย ควรหลีกเลี่ยง

เงิน ปกติใช้บัตรได้แทบทุกที มายุโรปให้หลีกเลี่ยงตู้ Euronet
มันยิ่งกว่าจองตั๋วแอร์เอเชียอีก หลอกลวงมากมาย
เริ่มตั้งแต่จำนวนเงิน ไม่ใช่ให้เรากด มันบอกจะเอาสัก 2 แสน / แสนนึงไหม? ไม่หรอ? เอา 5หมื่น/2หมื่นไหม? ...
เรทสุดโหด ถอนสกุลไหน? ... ใช้เรทเราดีกว่าไหม? .... อะไรไม่รู้เยอะมากๆ
ปกติผมหลีกเลี่ยงตู้นี้อยู่แล้วในยุโรป แต่... ในเมืองนี้หาตู้ธรรมดาไม่เจอ เดินผ่านธนาคาร 3-4 ที่ มันไม่มีตู้ครับ ส่วนตู้เวรนี้มีทุกมุม
ผมต้องถอนเงินเอาไปจ่ายค่าปริ้นเอกสาร เลยโดนค่าโง่ไป 200 บาท(เท่าๆ กับที่เงินถอน แบงค์เล็กสุด 20 pln ค่าปริ้น 0.1 pln ทิปทบไป 5 pln) สุดท้ายมาเห็นตู้ธรรมดาตรงทางเชื่อมสถานีรถไฟกันห้าง(ไม่ได้ลองใช้นะครับ)

ตัวอย่างตู้เวร

ใครจะเป ค่าย Auschwitz ก็ตามนี่นะครับ ผมไม่ได้ไป ขี้เกียจนั่งรถ ไว้ครั้งหน้าถ้ามาอีก ครั้งนี้เอาแค่มิวเซียม
ชื่อสินค้า:   krakow card
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่