โดนจ้างออกกรณีเป็นสัญญาจ้าง แต่ไม่ได้บอกล่วงหน้า

รบกวนสอบถามผู้รู้ค่ะ เนื่องจากเราได้เข้าไปทำงานที่บริษัทแห่งหนึ่งเป็นสัญญาจ้าง 4 เดือน แต่ทำไปได้ 3 อาทิตย์โดนจ้างออก
เหตุผลเขาบอกว่าประเมินผลงานแล้วไม่ผ่านจึงให้เราออกค่ะ โดยที่เขาบอกว่าสามารถไปได้เลยทันทีวันที่เขาแจ้งหรือว่ารอหมดสิ้นเดือนก็ได้ค่ะ
เราจึงไปทำเรื่องลาออกกับฝ่ายบุคคลในวันถัดไป และได้รับเงินตามจำนวนวันที่เราไปทำงานค่ะ โดยที่เราทำไม่ถึงสิ้นเดือนนะคะ

เราอยากสอบถามว่ากรณีเป็นสัญญาจ้าง ไม่ใช่พนักงานประจำเรามีสิทธิได้เงินชดเชยมั้ยคะ หรือได้รับแค่เงินตามจำนวนวันที่เราไปทำ
เราได้หาข้อมูลตามเว็บเกี่ยวกับเรื่องจ้างออก เจอแต่ข้อมูลที่บอกว่ากรณีเป็นพนักงานประจำค่ะ รบกวนผู้รู้ทุกคนด้วยนะคะ

เราเองไม่ทราบข้อมูลมากแต่ได้ทำเรื่องลาออกไปแล้ว ไม่แน่ใจว่าเรียกร้องอะไรได้มั้ย หรือต้องปล่อยผ่านไปเลยดีคะ TT

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่