หากโปรไฟล์ดีมีโอกาศสมัครงานของรัฐตำแหน่งสูงๆมั้ย

จากที่อ่านกระทู้ของความคิดเห็นเกี่ยวกับความก้าวหน้าและข้อดีข้อเสียในงานเอกชนและรัฐบาล
ทำให้มีข้อสงสัยว่ามีโอกาสมั้ยที่คนจบนอกโปรไฟล์ดีๆจะเริ่มงานราชการในตำแหน่งสูงๆ และเติบโตก้าวหน้าเป็นใหญ่เป็นโต

สิ่งที่ผมพอนึกภาพออกตอนนี้เกี่ยวกับงานราชการคือจบใหม่สมัครงานตามท้องถิ่นเงินเดือนไม่เกินหมื่นต้นๆแล้วก็โตไปเรื่อยๆเปื่อยๆเป็นหัวหน้าในท้องถิ่นนั้นๆ

มีช่องทางไหนหรือโปรไฟล์ระดับไหนที่จะมีโอกาสอยู่ในตำแหน่งสูงๆ เช่น ผู้ว่าการไฟฟ้า ผู้ว่ากันรถไฟ ผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย อัยการสูงสุด เป็นต้น เค้าเหล่านั้นมีเส้นทางยังงัยครับ ชาวบ้านอย่างเรามีโอกาสมั้ยถ้าตั้งใจเรียน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่