สอบถามเรื่อง สเปคโน๊ตบุ๊ครันโมเดล

คือผมสงสัยมากครับ ผมใช้ asus tuf 505GE ในการเรียนครับ (รันโมเดล) คือ บางคำสั่งในโปรแกรมที่ใช้รันโมเดล เครื่องผมช้ามากกกก แค่ในทางกลับกัน เครื่องเพื่อน ที่เป็นรุ่นเก่าๆ รันแป๊ปเดียว หรือ เครื่อง ตะกูล Ryzen ก็รันไว (ไม่ดราม่าเรื่องค่ายกันนะครับ) แรมเพื่อนแค่ 8เองนะครับ สเปคเครื่องผมคือ 
CPU : INTEL CORE I7-8750H
RAM : 8 GB DDR4 2666MHz (ผมอัพเพิ่มอีก8)
STORAGE : 512 GB PCIe/NVMe M.2 SSD
DISPLAY : 15.6" IPS FULL HD ANTI-GLARE 120Hz
VGA : NVIDIA GEFORCE GTX1050TI 4 GB GDDR5
คำถามคือ
1 ผมควรทำยังไงดีครับให้มันรันได้ไวขึ้น
2 เวลาปรับพัดลม ปกติจะมีรูปขึ้นโชว์ว่าปรับโหมดไหนๆ แต่อยู่ดีๆ ก็หายไปไม่ขึ้นเฉยเลย ผมต้องทำยังไงครับ 
                          ***asus tuf 505GE***
แสดงความคิดเห็น