ผมหายจากไข้หวัดใหญ่ได้อย่างไร

คือผมมีอาการใข้แบบแรงมาก แรงจนผมกลัว
และเพลียมาก ไม่มีแรง และอยากนอนอย่างเดียว
กินอะไรก็ไม่ค่อยได้  ไม่ได้กลิ่นอาหารด้วยครับ
ตอนผมไข้วันแรกไปหาหมอ ผมนิงงมาก หมอบอกว่า ต้องรอ 3 วันแล้วมาใหม่ เผื่อว่าเป็นไข้เลือดออก

แล้วนิผมต้องมานอนทรมานอยู่ที่บ้าน 3 วัน คือนอนแบบเพลีย มากๆอยู่แต่ในห้อง ปวดเมื่อยเนื้อตัว
พอครบ 3 วัน ไปพบหมอ หมอเจาะเลือด และบอกว่าเป็นไข้หวัดใหญ่ สายพันธ์ใหม่ 
ผมนิตกใจ ไข้หวัดใหญ่สายพันธ์ใหม่  แล้วนิเรารอดมาได้อย่างไร
จากนั้นหมอก็ให้ยา ต้านไวรัสมาทานที่บ้าน
ผมก็เสียใจ ทำไมหมอไม่ให้ยาตั้งแต่วันแรก ผมต้องมานอนทรมานที่บ้านแบบสุดๆ

ผมมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1 ผมรอดจากไข้หวัดใหญ่ ได้อย่างไร ช่วง 3 วันแรกที่อยู่แต่บ้าน ไม่ได้ทานยาต้านไวรัส
2  จริงอยู่ที่ผมเพลียมาก เอาแต่นอนอย่างเดียว
แต่พอผมฝืนลุกขึ้นยืนและเดินไปเดินมา กลับรู้สึกว่าความเพลียหายไปทีละนิดๆ และเดินได้แบบเหมือนว่าไม่เพลีย
แต่พอนอน จะรู้สึกเพลียมากๆๆ
3 ผมยังไปขอฉีดวัคซีนไข้หวัดใหญ่ 4 สายพันธ์ได้ใหมครับ เพราะที่ผมเป็น คงเป็นไข้หวัดสายพันธ์ใดสายพันธ์ 1 ใน 4 สายพัน 
ถ้าผมได้รับเชื่อ อีก 3 สายพันธ์ที่เหลือผมก็อาจจะป่วยได้ใช่มั้ยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่