2วัน1คืน ชะอำ ดูเขา ดูทะเล แบบ road trip

ทริปนี้ใช้รถส่วนตัวไปนะคะ เพราะภูเขาที่จะไปดูมันไม่มีรถประจำทางผ่าน

ทริปนี้ไปชะอำ เพชรบุรีกันค่ะ  (เพิ่งเคยรู้ครั้งแรกว่าชะอำอยู่เพชรบุรีนึกว่าอยู่ประจวบ555)

เป็นทริปแบบช้าๆ ขับไปเรื่อยๆ เน้นดูวิว
อะอันนี้ตัวอย่าง

วันแรกมาดูพระอาทิตย์ตกดินที่หาดชะอำ สวยมาก

นั่งรอพระอาทิตย์ตกดิน สีท้องฟ้าไม่ต้องใส่ฟิลเตอร์เลย

จบวัน จริงๆเราอัดคลิปนั่งดูคลื่นมาด้วยแหล่ะ อัดเก็บไว้ดูเฉยๆ เหมือนได้มาเที่ยวอยู่นะ 555 https://youtu.be/rX5TBf5DAgA

ส่วนวันที่ 2 ขากลับ แวะไปกินข้าวเที่ยงที่ร้านป้าหยัน
ร้านนี้คือไม่ได้ตั้งใจว่าจะมาแต่พอเสริชร้านอาหารเพชรบุรี มันก็เด้งขึ้นมา แล้วรีวิวหลายดาวก็เลยลองมาดู ปรากฏว่า มาตรม gps คืองงตาแตกมากว่าสรุปเราจะไปไหนกัน ทางเข้าลึกลับซับซ้อน ผ่านทุ่งนาหลายทุ่ง ผ่านซอยที่เป็นพงหญ้า บ้านคน ถนนลูกรัง ... ตอนแรกพ่อบอกจะขับกลับไปกินที่อื่นแล้วกลัวโดนปล้น555 แต่มันอีกนิดเดียวไม่กี่โล ก็เลยสู้ต่อจนมาถึง ตาม gps สรุปก็เจอร้าน สวยมาก ใหญ่ เย็นร่มรื่น แตกต่างจากตอนเข้ามายังกับฝ่าดงป่า
เป็นร้านอาหารเพชรบุรีที่ดีมาก อร่อยและเสิร์ฟเร็ว พนักงานบริการดี

ที่สำคัญมีแจกขนมชั้นให้ชิมฟรีด้วย อร่อยดีนะๆ ไม่หวานเว่อร์

กินเสร็จก็จะแวะไปดูเขาอีบิด คืออยากจะบอกทุกคนเลยว่า เพชรบุรีสวิสที่ดังๆสวยๆอะ มันปิดแล้วนะ แบบตอนเราไปเราก็งง ทำไมมันดูร้างแปลกๆ แล้วก็มีรถคันอื่นขับมาแล้วก็ขับออกเหมือนเราก็เลยโทรไปถามโรงโม่หินข้างๆ เค้าบอกว่ามีคนมาถมน้ำตรงที่เป็นวิวถ่ายรูปสวยๆไปแล้ว แบบเพิ่งปิดช่วงโควิด หลายคนมาก็ต้องกลับไปเพราะมันปิด ;_; ซึ่งเราก็ถ่ายวิวได้แค่นี้ แต่ก็โอเคถือว่าสวยอยู่

]

จบแล้วสำหรับ 2 วัน 1 คืน ใกล้ๆ กทม เที่ยวแบบไม่เยอะ ไปเรื่อยๆ สนุกดีค่ะ เฉื่อยๆเอื่อยๆ พักผ่อนสบายๆวันหยุดเสาร์ อาทิตย์

-พิมพ์อะไรผิดขออภัยด้วยค่ะ มือใหม่หัดรีวิว-
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่