สอบถามหน่อยครับเกี่ยวกับค้ำประกันผู้ต้องหา

พอดีเพื่อนน้องผมเขาโดนจับคดีน้ำกระท่อมคน 1 สารเสพติดประเภท 5 แต่น้องผมไม่ได้โดนจับนะ แต่ด้วยความที่เขาบอกว่าเป็นห่วงเพื่อนที่โดนจับ แล้วกลุ่มที่ไปศาลที่จะไปประกันมีทั้งหมด 4 คนไปเซนค้ำให้คนที่โดนจับ 1 คน กลุ่มเพื่อนที่ไปศาล 4 คนคุยตกลงกันว่าเซนค้ำด้วยกันทั้งหมดเลย 4 คน ถ้าเกิดผู้ต้องหาไม่ไปรายงานตัวตามที่ได้นัดไว้หรือวันที่ศาลนัดมีธุระไม่ได้ไป ผู้ที่เซนค้ำประกันทั้ง 4 คนจะโดนผลกระทบอะไรไหม ค้ำไว้ในวงเงิน 20000 ครับใครทราบช่วยตอบทีครับกลัวจะมาเดือดร้อนที่บ้านภายหลัง ผมเพิ่งมารู้ตอนน้องมาเล่าให้ฟัง  นอกจากเสีย 20000 แล้วมีอะไรอีกไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่