ไปฝึกงานแผนก F&B ที่เมือง Cruseilles ฝรั่งเศส ต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ

สวัสดีครับ
อมยิ้ม03
เข้าเรื่องเลยละกัน คือว่าในเดือนหน้าผมจะต้องไปฝึกงานที่เมือง Cruseilles ประเทศฝรั่งเศส ใกล้ๆกับเมือง Geneva สวิตเซอร์แลนด์ครับ ในแผนก F&B ประมาณ 6 เดือน ตอนนี้กำลังรอเอกสารเพื่อยื่นวีซ่าครับ เลยอยากจะรบกวนถามคำถามที่ผมยังไม่ทราบครับ
อมยิ้ม01
1) ค่าครองชีพเป็นยังไงบ้างครับ (ผมได้เงินประมาณ 600€/เดือน ฟรีที่พักและอาหาร)
2) เรื่องภาษาคนแถวนั้นพูดอังกฤษได้ไหมครับ หรือเป็นมิตรกับคนที่พูดฝรั่งเศสไม่ค่อยได้ไหมครับ (ผมขอสารภาพครับว่าผมพึ่งเริ่มเรียนภาษาฝรั่งเศสได้ไม่นานมานี้เอง เนื่องด้วยเหตุบางอย่าง ตอนแรกจะไปอเมริกา)
3) ลักษณะการทำงาน F&B ที่บ้านเค้าแตกต่างหรือเหมือนกับที่เมืองไทยมากน้อยเพียงใดครับ (ขอสารภาพอีกครับว่าไม่มีประสปการณ์ด้านนี้ เคยมีแค่ด้าน Receptionist ที่มา F&B เพราะอยากลองตำแหน่งใหม่ๆดูครับ)
4) สภาพอากาศเป็นไงบ้างครับ ร้อนหรือหนาวมากไหม จะได้เตรียมตัวได้ถูก
5) แนะนำสถานที่ท่องเที่ยวในวันหยุด ที่ไม่ค่อยไกลได้ไหมครับ (วันหยุดผมไม่ต่อกันครับ)
6) มีอะไรที่ผมควรเตรียมเอาไปด้วยตั้งแต่อยู่ที่ประเทศไทยเลยไหมครับ
7) ฝึกเสร็จแล้วผมสามารถยื่นขอเพื่อจะอยู่ต่อได้ไหมครับ
อมยิ้ม02
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
คำถามไหนดูไม่น่าถามก็ขออภัยด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่