อายุ 22-25 ไม่ต้องรีบประสบความสำเร็จก็ได้ คำพูดนี้จริงมากแค่ไหน

เนื่องจากตอนนี้กำลังลังเลอยู่ค่ะ ว่าจะมุ่งมั่นสมัครให้ได้บ.ใหญ่ๆ กับ บ.เล็กๆ 

ใจนึงอยากประสบความสำเร็จเร็วๆ แต่ 1 ปีของการทำงานที่ผ่านมา (จนกระทั่งจะลาออกในอีก 1 เดือน) เรามุ่งมั่นจะพัฒนาตัวเอง ให้ประสบความเร็จและร่ำรวย แต่กลับกลายเป็นหมดไฟ 

ตอนนี้จะหางานใหม่ก็กำลังคิดว่าจะวิ่งต่อ หรือค่อยๆพัฒนาตนเองดี 

อยากให้ช่วยแชร์ปรสบการณ์หน่อยค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 15
จากคนอายุ 35 นะครับ
ผมว่ามันแล้วแต่ความหมายของคนพูด
1. ถ้าพูดเพื่อปลอบใจที่ยังไม่สำเร็จตอนอายุเท่านี้ มันก็ถูกครับ มีน้อยคนมากที่จะประสบความสำเร็จหรือร่ำรวจในอายุเท่านี้ถ้าไม่ได้บริหารงานต่อกิจการที่บ้านหรือมีการสนันสนุนจากครอบครัวที่ดี

2. ถ้าพูดเพื่อที่เหน็บแนมคุณที่เป็นคนขยันข้ามหน้าข้ามตาเค้า หรือคุณเป็นคนขยันในหมู่คนเกียร์ว่าง
อันนี้ก็ให้คิดว่าเป็นเสียงนกเสียงกาครับ คนที่พูดก็คงไม่สำเร็จหรอกครับชีวิตนี้

ผมว่าคำที่ถูกต้องที่สุดน่าจะเป็น ควรรีบวางเป้าหมายความสำเร็จของตัวเอง วางแผนไปให้ถึง และเดินตามแผม รวมถึงหยุดทบทวนเป็นระยะ
ความสำเร็จไม่มีคำว่าเร็วเกินไปหรือรีบหรอกครับ ถ้ามีเป้าหมายและวินัยที่ดี มันไปถึงแน่ๆ เร็วช้าขึ้นกับต้นทุนและโชค
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่