ปรึกษาเรื่องการแบ่งเงินไปลงทุนค่ะ

คือตอนนี้เรามีเงินเก็บฝากออมทรัพย์เฉย ๆ อยู่ประมานล้านสาม (น่าจะเรียกว่าเป็นเงินเย็นได้) แล้วก็มีลงทุนในหุ้นไว้หนึ่งแสน กองทุนรวมสามหมื่น แต่คิดว่าเงินในออมทรัพย์เยอะไปหน่อย อยากเพิ่มส่วนในหุ้น แต่ไม่รู้ว่าควรแบ่งไปเท่าไรดี เพราะช่วงนี้สถานการณ์มันก็เอาแน่เอานอนไม่ได้ ใจนึงก็อยากกอดเงินสดไว้ อีกใจก็คิดว่าช่วงนี้หุ้นหลายตัวก็เป็นราคาที่น่าจะซื้อได้นะ (เรามองกลุ่มแบงก์กับโรงพยาบาลไว้ค่ะ ในพอร์ทยังไม่มีพวกนี้)

สรุปคืออยากถามพี่ ๆ ว่าถ้าเป็นพี่ ๆ จะแบ่งไปลงทุนเท่าไร เหลือในออมทรัพย์เท่าไรคะ แต่เราก็คงทยอยซื้อนะคะ ไม่ซื้อตู้มเดียวแต่ก็อยากมีเซ็ตพ้อยท์ไว้ค่ะ จะได้ไม่เผลอเอาเงินไปซื้อของไร้สาระ

ปล. พอร์ทปัจจุบันลบ30ค่ะ ซื้อตั้งแต่ช่วงปีสองปีก่อน ช่วงเซ็ต1600-1700 ควรแบ่งไปถัวตัวเก่าด้วยมั้ยคะ เพราะเราก็มองว่าพื้นฐานยังดี ปันผลก็มี pttgc กับ ivl ค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่