สับสนกับระบบ Dolby atmos / 7.1 Front Height

ปัจจุบันผมใช้ AVR sherwood r807 (7.1) + ลำโพง Klipsch ลำโพง 5.1 ทั้งชุด sub 12"
แล้วผมได้ลำโพง JBL อีก 1 คู่ ที่ผ่านมา เอามาต่อเป็น 7.1 surround back ก็ได้ระบบเสียงที่โอบล้อมดีมาก ๆ ครับ 

แต่ผมเห็นว่า AVR ผมมันสามารถ set 7.1 ได้ 2 mode คือ surround back กับ Front height 

ที่นี้เริ่มสับสนครับ ถ้าผมปรับเป็น Front height แล้วเปิดหนังที่เป็น dolby atmos มันจะได้เสียงระบบ atmos มั้ยครับ
ผมลองต่อจาก notebook เข้า AVR แล้ว เช็คระบบเสียงมันก็ขึ้นว่า Front Height 
แต่เนื่องจากปัจจุบันยังไม่ได้ต่อ ลำโพงด้านบน เลยไม่รู้จะทดสอบฟังเสียงอย่างไรดี 

ตกลงมันเหมือนกันมั้ย หรือคนล่ะระบบกัน คือต้องถอย AVR ใหม่เท่านั้น จะได้ลองมอง ๆ หา AVR ดูครับ ไม่ได้ติดตามมานานมากแล้ว
** พยายามหาดูใน youtube ก็ไม่มีคนพูดถึงเลย

ดังนั้นในกรณีที่ต้องถอย AVR ใหม่ พอจะมีแนะนำบ้างมั้ยครับ เน้นดูหนัง เล่นเกมเลยครับ ไม่ได้ใช้ฟังเพลง งบขอไม่เกิน 30,000 ก็ดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่