เดินดูที่พักปฏิบัติธรรมที่วัดร่ำเปิง (ตโปทาราม) จ.เชียงใหม่

วันนี้ได้มีโอกาสมาที่วัดร่ำเปิง (ตโปทาราม) จ.เชียงใหม่ ซึ่งที่นี่จะเป็นศูนย์สำหรับปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐาน เลยลองส่องดูว่าถ้ามาปฏิบัติที่นี่บรรยากาศเป็นอย่างไรบ้าง

กฏระเบียบที่เขียนไว้ที่โซนผู้ปฏิบัติธรรมหญิงค่ะ

มีแจกเป็นแผ่นด้วย

ศาลาธรรม ภาวนาวิรัช อยู่บริเวณโซนผู้ปฏิบัติธรรมหญิงค่ะ แลดูสงบวิเวกดี

ถ้ามาปฏิบัติ 3 คืนจะได้นอนพักห้อง 2 เตียงมีห้องน้ำในตัว ห้องจะมีพื้นที่เล็ก เพราะใช้สำหรับนอนเท่านั้น เวลาปฏิบัติธรรมจะให้ออกมาปฏิบัติที่ศาลาด้านนอก

แต่ถ้ามาปฏิบัติธรรมยาว หรือเป็นคนเก่าที่มาบ่อย จะได้อยู่กุฏิส่วนตัว แต่ทางจนท.ไม่อนุญาตให้ดู เลยไม่ได้ถ่ายรูปด้านในมาค่ะ เป็นห้องและมีห้องน้ำในตัว และมีระเบียงสำหรับเดินจงกรมได้เลย สามารถปลีกวิเวก ปฏิบัติธรรมอยู่แต่บริเวณกุฏิได้เลย ไม่จำเป็นต้องมาที่ศาลา
ดูจากด้านนอก ก็ดูสงบวิเวกดี และไม่น่ากลัวสำหรับผู้หญิง เพราะกุฏิอยู่ใกล้ๆกันเป็นแถวๆหลายหลัง

ทางจนท.แจ้งว่า มีการสอบอารมณ์ทุกวัน หากใครสนใจมาปฏิบัติธรรมที่นี่ เรียนเชิญเลยค่ะ สถานที่ดีมาก มีอาหารให้ 2 มื้อ เช้ากับกลางวัน
ขออนุโมทนาสาธุล่วงหน้าด้วยค่ะ

ศาลาในวัด ซึ่งผู้ปฏิบัติธรรมสามารถมาเดินจงกรม นั่งสมาธิได้ค่ะ 

ด้านข้างศาลาซ้ายและขวาจะมีทางเดินจงกรม มีพัดลมเพดาน สามารถเปิดคลายร้อนได้ค่ะ แล้วก็ไปชำระหนี้สงฆ์ค่าน้ำค่าไฟภายหลัง

ศาลาอีกหลังหนึ่งค่ะ มีพัดลมตั้งพื้นวางเป็นจุดๆ มีอาสนะ และเก้าอี้พลาสติก แต่ในศาลาก็มีลมพัดมาเป็นระยะๆ ไม่ร้อนมาก (เดือนกันยา)

ด้านในศาลา

ด้านในศาลาหลังนี้ตรงกลางจะเป็นส่วนของพระสงฆ์เท่านั้น

ผู้ปฏิบัติธรรมมาเดินจงกรมด้านข้าง ซ้าย ขวา ของศาลาตรงโถงนี้ได้ค่ะ พื้นเดินแล้วขัดมันลั่นเอี๊ยด สะอาดมาก

มองออกไปด้านนอกจะเห็นเจดีย์

ภายในวัดมีป้ายระลึกถึงพระคุณและน้อมถวายความอาลัยถึงหลวงปู่ทอง สิริมงคโล จากคณะศิษย์

มีจุดถวายสังฆทานด้วยสะดวกมากค่ะ

ฝั่งตรงข้ามจุดถวายสังฆทานเป็นสำนักงานวัดร่ำเปิงสามารถมาลงทะเบียนปฏิบัติธรรมและบริจาคเงินโดยแจ้งได้เลยว่าบริจาคถวายภัตตาหาร น้ำปานะ ค่าน้ำค่าไฟ ชำระหนี้สงฆ์ และอื่นๆ คุณแม่ชีพร้อมออกใบอนุโมทนาบัตรให้ได้เลยค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่