Adapter โน๊ตบุ๊คไฟช็อตค่ะ

เกริ่นก่อนว่าเรากำลังจะเปิดโน๊ตบุ๊คทำงานค่ะ เสียบปลั๊กเสร็จก็มากดปุ่มพาวเวอร์ ปรากฏว่าไฟที่ปุ่มติดแล้วก็ดับไป เราก็คิดว่าไฟไม่เข้า ไปดูที่อแด๊ปเตอร์มีไฟติด แล้วกลับมาดูที่โน๊ตบุ๊คไฟสถานะขึ้นแล้ว เราเลยกดเปิดเครื่องอีกที ทีนี้ที่ขั้วของอแด๊ปเตอร์เกิดประกายไฟแลบขึ้นมาแบบไฟช็อตค่ะ มีเสียงด้วย เราเลยรีบไปถอดปลั๊ก ที่สายมีควันขึ้นและมีกลิ่นไหม้ แต่ที่ตัวอแด๊ปเตอร์ไม่มีรอยไหม้ค่ะ
โน๊ตบุ๊คเรายี่ห้อซัมซุงค่ะ ใช้มานานมากแล้ว ก่อนหน้านี้อแด๊ปเตอร์เสียไปรอบนึงแล้วเราก็ไปซื้อที่ร้านเครื่องใช้ไฟฟ้าที่เชื่อถือได้มาไม่ถึงปีค่ะ เป็นอแด๊ปเตอร์ของแท้ อยากถามว่า
1. ในกรณีนี้เราส่งเครมอะแด๊ปเตอร์กับร้านที่ซื้อได้มั้ยคะ ปกติมันมีประกันมั้ย เราซื้อมาประมาณเดือนกุมภาฯ แต่ใบเสร็จเราหายไปแล้ว
2. ถ้าเราจะซื้ออแด๊ปเตอร์เองผ่านเว็บไซต์ของ advice เราจะดูยังไงให้มันตรงรุ่นคะ
อันนี้เป็นอแด๊ปเตอร์ของเราค่ะ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่