สอบถามเรื่องสินสมรส มรดกครับ ถ้าพินัยกรรม ไม่ได้ระบุให้คู่สมรสด้วย

1.ถ้าบิดา ตาย แต่มารดาที่จดทะเบียนด้วยกันยังมีชีวิตอยู่
แต่ บิดา ทำพินัยกรรม ยกสินทรัพย์ ทุกอย่าง(เช่นหุ้น ที่ดิน,เป็นชื่อของบิดา แต่ได้มาหลังจดทะเบียนสมรส)
ให้ลูกเพียงอย่างเดียว มารดาจะไม่ได้อะไรเลยใช่ไหมครับ
2.ถ้าผู้ตายมีบุตร 2 คน แต่ระบุพินัยกรรมให้ บุตรเพียงคนเดียว ภรรยา และ บุตรอีกคน จะไม่ได้อะไรเลยใช่ไหมครับ ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่