บริษัทไหน รับสมัคร "Programmer Python ที่มีความรู้พอพื้นฐาน แต่ต้องการอัพประสบการณ์ด้านนี้" บ้างไหมครับ

สวัสดี ผู้อ่านทุกท่าน กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของผมเนอะ

ต้องออกตัวก่อนว่า ช่วงที่ผ่านมาด้วยสถานการณ์ COVID-19 ทำให้ผมตกงานแบบฟ้าแล๊บ
ซึ่งตลอด 6 เดือนที่ผ่านมาตั้งแต่ตกงาน ก็ได้หางานในสาขาที่จบมาตามเว็บไปเรื่อย ๆ มีโทรมาเพื่อเรียกไปสัมภาษณ์บ้าง แต่ก็ไม่ได้ไปต่อ ตกรอบจ้า T^T

สาขาที่ผมจบมาคือ บริหารธุรกิจ/การจัดการ แต่ผมกลับหาจุดเด่นในตัวเองทางด้านสาขานี้ ไม่ค่อยได้เลย
กลับกัน ผมชอบที่จะเรียนรู้ผ่านคอม google youtube และชอบ logic ที่ซับซ้อน เข้าใจยาก
เพราะอยากเอาชนะความไม่เข้าใจนั้น ให้กระจ่าง (เฉพาะเรื่องที่สนใจนะ) และชอบด้านคำนวณ

พอตกงานเข้าเดือนที่ 3 เริ่มมองและค้นหาตัวเองว่า ตลอด 4 ปี ที่มีประสบการณ์ทำงาน 2 เดือนกว่า ๆ มันโอเคกับการทำงานไหม
ใช่ เราทำได้ เราโอเค มีผิดพลาดบ้างแต่เราก็แก้ไขและปรับปรุงตัวเองเสมอ ไม่ได้รู้สึกว่าไม่ชอบงานนี้ แต่ถ้าลองเปลี่ยนสายงานดูล่ะ เราจะมีโอกาสไหม
ถ้าไปสายคอมน่าจะเวิร์คกับเรา เพราะชอบทำงานกับหน้าจอคอมมากกว่า ถ้าเราเริ่มเขียนโปรแกรมล่ะ เค้าจะรับเราไหม
เพราะนี่มันข้ามสายงานเลยนะ จากจบบริหารธุรกิจ ไปหางานคอม ซึ่งผมไม่แน่ใจว่า บริษัทเค้าจะรับคนจบไม่ตรงสายหรือเปล่า
(เน้น Software นะ Hardware ฝึกได้ แต่ไม่ค่อยชิน ^^" )

คิดได้ดังนั้น ช่วงที่ผ่านมา ก็หางานสาขาเดิมไปด้วย รวมถึงเริ่มลงเรียนคอร์ส Python เป็นภาษาแรก ไปด้วย
และลองเชิงด้วยการสมัคร Programmer Python ไปด้วย ซึ่งพยายามหาแบบ ไม่มีประสบการณ์
เพราะแอบหวังเล็ก ๆ ว่าจะมีซักบริษัท ที่อยากได้คน และพัฒนาเราได้ เพราะใจเราค่อนมาทางสายนี้แล้ว
อยากเติบโตไปทางสายอาชีพนี้แล้ว ให้เรียนต่อโทก็เอาวุฒิได้นะครับ แต่ไม่มีทุน (เศร้า)
*กะว่าวางแปลนชีวิตว่า หางานครั้งนี้เก็บเงินเรียนเอาวุฒิแน่ ๆ หรือเอาประสบการณ์ด้านการเขียนโค้ด ไปชนกับมหาลัย ให้รับเราต่อโท
ส่วนผลการหางานช่วงนี้ มีบริษัทที่โทรเข้ามาบ้างครับ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นสาขาเดิม Office Admin และตกสัมภาษณ์ โอเค... ^^"
อย่างที่บอกคือ เราหาจุดแตกต่างที่ตัวเองมีมากกว่าคนอื่นไม่ค่อยเจอสำหรับด้านนี้ word excel PPt สูตร vlookup ใน excel ทุกคนก็สามารถทำได้
ผมก็เรียน vlookup จาก google จนผมทำเป็นอะ ฮ่าๆๆๆ เฮ้อ เหนื่อยใจ ^^

เอาเป็นว่า หากบริษัทไหนเปิดรับ Programmer Python เป็นพื้น แล้วค่อยพัฒนาไปภาษาอื่นได้บ้างครับ ^^
ยินดีร่วมงานเป็นอย่างยิ่ง ฝากพิจารณาด้วยครับ

ปล. TOEIC 620 อ่านได้ พูดติด ๆ ขัด ๆ หน่อย เขียนพอได้ ส่วนฟัง ขอเวลาทำใจปรับภาษาในหัวแปบนึง ^^
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่