หมอสั่งยา 5 ตัว แต่ห้องยาจ่าย มา 4 ตัว... แบบนี้เป็นเรื่องปกติไหมครับ

เรื่องมีอยู่ว่า

เนื่องจากน้าผมมีโรคประจำเป็นโรค "ลมชัก" ก็รักษาด้วยการกินยาตามหมอสั่งมาตลอด จนล่าสุด ไปโรงพยาบาลตามหมอนัด ก็ได้ยาชุดใหม่มา ปรากฏว่ารอบนี้เหลือยา 4 ตัว จากปกติได้ 5 ตัวมาตลอด ญาติแปลกใจแต่ก็คิดว่าหมอคงลดยา ก็กลับมากินยาใช้ชีวิตปกติ แต่สิ่งที่เกิดขึ้นจากนั้นคือน้ามีอาการชักบ่อยขึ้น จนสองครั้งล่าสุดชักหนักมากจนต้องเรียก1669มารับ พอไปถึง รพ. ก็เล่าอาการเล่าประวัติให้พยาบาลฉุกเฉินฟัง พยาบาลตรวจสอบข้อมูลในระบบ พบว่า ใบสั่งหมอสั่งยามา 5 ตัว แต่ห้องยาจ่ายมาแค่ 4 ตัว (ขาดยากันชักไป 1 ตัว) แล้วพยาบาลก็บอกว่าเดี๋ยวรอตรวจสอบจากทางห้องยาอีกครั้ง

อยากสอบถามว่ากรณีแบบนี้เป็นความผิดทาง รพ. หรือไม่ ทางญาติคนไข้ฟ้องร้องดำเนินคดีอะไรได้ไหมครับ 

กรณีนี้ควรต้องดำเนินการอย่างไรต่อไป
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับข้อมูลครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่