[CR] สอบ ielts ช่วงโควิช

กระทู้รีวิว
สวัสดีค่ะ 
วันนี้จะมาขอรีวิวสอบ ielts ช่วงโควิช
สอบครั้งแรกอ่านเองทั้งหมดใช้เวลาประมาณ 4 เดือน (แต่หยุดๆๆอ่านๆๆนะ)
สอบแบบคอมพิวเตอร์รอบแรก เจอ listening พาร์ทแรกก็งงเลย พิมพ์ไม่ทันช๊อคแล้วก็ทำให้ใจเสียสมาธิไปเลย
หลุดแรงมาก แล้วช่วงแรกมันคือข้อง่ายๆๆๆ ตอนฝึกอยู่บ้านเราก็ได้ 7 ขึ้นนะสำหรับ listening 
ส่วน speaking คนสอบใจดีมาก ยิ้มตลอดเวลาเราแน่ใจเลยว่าต้องได้คะแนนดีแน่ๆๆๆ
ปรากฎว่าตามนี้เลย
คะแนนที่ได้คือ
Listening:6.5
Reading:6
Writing:5.5
Speaking:6
Overall:6

speaking 6 เองเหรอ งงมากๆๆๆๆๆๆๆ ส่วน listening ก็คือตามนั้นแหละ

ประเด็นคือต้องใช้ 7 เลยเอาว่ะสอบอีกค่าสอบก็โครตแพง
คราวนี้พาร์ท listening เตรียมสอบพิมพ์ใส่คอมอย่างเดียวเลย เพราะคราวหน้าเราก็จะสอบแบบคอมพิวเตอร์รอบสอบมันมีเยอะกว่า ใช้เวลาประมาณ 1 เดือนแต่รุ้สึกว่าทำเยอะกว่า 4-5 เดือนรอบแรกมากๆ เพราะไม่อยากสอบอีกแล้ว
ส่วน speaking และ writing ใช้ของ ielts britain จากสอบรอบแรกเราไม่มีคนตรวจให้รอบนี้เลยหาที่ตรวจให้
listening/reading อันนี้อ่านและทำโจทย์เองจาก ielts-simon กับ ieltsliz 
ผลออกมา ดีใจมากกกกกกก
Listening:7.5 (จาก 6.5)
Reading:7 (จาก 6)
Writing:6.5 (จาก 5.5)
Speaking:7 (จาก 6)
Overall:7 

เราว่า speaking ก็ค่อนข้างขึ้นอยู่กับดวงเหมือนกันด้วยนะ เพราะรอบแรกเราได้แค่ 6 รอบสอง 7 
ใครได้คะแนนน้อยเราว่าอย่าเพิ่งเสียใจไปนะ มันขึ้นได้จริงๆๆ
ชื่อสินค้า:   IELTS
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่