ลำโพงประเภท Sound Bar 9.1.2 7.1.2 พวกนี้มันทำเสียงเหมือนมีลำโพงด้านบนได้จริงๆหรือครับ

ลำโพงประเภท Sound Bar 9.1.2 7.1.2 พวกนี้มันทำเสียงเหมือนมีลำโพงด้านบนได้จริงๆหรือครับ

พอดีเห็นโฆษณา พวกตัว Sound bar รุ่นใหม่ของ JBL เค้าบอกว่าเสียงมันได้ 9 มิติเลยสงสัย  คือราคามันแรงพอๆกับชุดลำโพง 5 ตัว 7 ตัวเลยครับ   อยากจะจัดลำโพงดีๆมาตั้งที่ห้อง  ลังเลระหว่าง JBL 5.1 7.1 หรือแบบ Sound bar 9.1   
ส่วนตัวผมชอบเสียงแบบมิติเยอะๆนะครับ  แต่กลัว sound bar จะให้เสียงได้ไม่ดีเท่าโฆษณารึเปล่าครับ?
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
แบบสั้น
สำหรับผม Soundbar เทียบไม่ได้กับลำโพงปกติเลย เรียกว่าต่างราวฟ้ากับเหว

แบบยาว
ผมได้ไปลอง Atmos ที่ร้าน ห้องกว้าง 4 เมตร ยาว 4 เมตร สูง 3.5 เมตร ไม่มีหน้าต่าง เพดานเรียบมีแค่รูน๊อต ประตูอยู่หลังเก้าอี้
Denon จำรุ่นไม่ได้

1.Soundbar Sony  จำรุ่นไม่ได้ ไม่มี Surround(หลัง) แต่ JBL 9.1 ที่คุณจะเอามันมี ไม่รู้มันจะต่างกันแค่ไหนนะ
   Atmos แบบนี้ห่วยสุดเลย
2.เอาลำโพงราคาคู่ละ 5000 มาทำแบบ คห.5 บอก ตั้งบนลำโพงคู่หน้า ยิงชิ่งสะท้อนกับฝ้า เรียกว่าห่วยไม่ต่างอะไรจากข้อ1 เลย
3.เอาลำโพงเฉพาะของ Klipsch รุ่นแรก(ร้านบอกยังงี้ ผมไม่ได้จำชื่อรุ่น) มาทำแบบข้อ2 แล้วทำตามกฎ หลังมัน Auto Setup เสร็จแล้วก็เพิ่มเสียง
   ลำโพงอีก +4  มันดีขึ้นกว่าข้อ1 แต่สำหรับผมยังรู้สึกว่าไม่ดีอยู่เลย
4.Klipsch RP-500SA มันคือตัวล่าสุด มาทำแบบข้อ3 เสียงสำหรับผมเรียกว่าใช้ได้เลย
5.เอาลำโพงราคาคู่ละ 5000 จากข้อ 2 มาติดอยู่บนหัวเราเลย ดีกว่าข้อ4 อย่างเห็นได้ชัด
6.เอาลำโพงราคาคู่ละ 5000 มาติดข้างบนด้านหน้า ข้างบนด้านหลัง นี่คือเสียงสวรรค์อย่างแท้จริง
7.เอาลำโพงราคาคู่ละ 5000 มาติดข้างบนด้านหน้า ข้างบนด้านหลัง และอยู่บนหัวเรา ผมฟังแล้วแยกไม่ออกจากข้อ6
   ทางร้านบอกไม่ต้องติดถึงขั้นนี้เพราะหนังหลายเรื่องยังไม่สนับสนุน เช่นหนังของเครือ Disney ก็ไม่มีสักเรื่อง

ที่ผมจะเอาคือข้อ4 แต่ยังซื้อไม่ได้เพราะ Denon ตัวใหม่ เข้าไทยปีหน้า, Yamaha ก็เลื่อนไม่มีกำหนด

มาตรฐานเสียงดีสำหรับผมคือ ลำโพงกลางของพวกชุด 5.1 ราคาช่วง 35000 สำหรับผมคือห่วย
ต้องเป็นลำโพงกลางของพวกชุด 5.1 ราคาช่วง 75000 เสียงถึงจะดี ทั้งชุดนะไม่ใช่แค่ราคาลำโพงกลาง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่