ภาษาญี่ปุ่นกับเยอรมันอะไรยากกว่ากันครับ

สวัสดีครับทุกท่าน
พอดีผมมีอยากเรียนทั้งสองภาษาดังชื่อกระทู้ครับ
เคยเรียนแต่ภาษาญี่ปุ่นพื้นฐานเมื่อ5ปีก่อนแล้วได้เกรดA
แต่หลังจากนั้นก็แทบไม่ได้ใช้เลย แล้วก็ลืมไปเกือบหมดแล้ว
กะว่าจะกลับไปเรียนซ้ำวิชาเพื่อทบทวนแล้วจะฝึกใช้ทุกวันเลย

ส่วนภาษาเยอรมันนั้น ได้ยินว่ายากมาก
อยากเรียนเพราะมีฝรั่งเยอรมันในยูทูปหลายคน พูดไทยได้เก่งมาก
ทั้งๆที่ภาษาไทยไม่ใช่ภาษาหลักของเขา แต่เขาก็พยายามจนทำได้
ผมก็อยากจะทำให้ได้อย่างพวกเขา เพราะเขาช่วยเป็นแรงบันดาลใจให้เรา

อยู่อเมริกา มีสอนทั้งสองภาษา
แต่พอดีติดโควิด เลยไปเรียนในคลาสไม่ได้
ต้องรอให้ทุกอย่างปกติก่อน 
ทุกท่านคิดว่าไงครับ ภาษาไหนยาก-ง่ายกว่ากัน
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่