ผมอยากทำงานข้าราชการ

สวัสดีครับ ผมเป็นเด็กมหาลัยอายุ 19 คนนึง เรียนอยู่สาขาการท่องเที่ยวอินเตอร์ ม.ดังแห่งหนึ่ง ในตอนแรกนั้น ผมอยากจะทำงานเป็นไกด์ หรือไม่ก็ทำงานบนเรือสำราญงี้อะครับ ผมมีความสุขกับการเรียนทุกอย่างเลย แต่ในช่วงโควิดที่ผ่านมา มันทำให้ผมมองเห็นความจริงหลายอย่าง คือ 1.โรคระบาดมันส่งผลต่อสายที่ผมเรียนโดยตรงเลยครับ 2.หลายคนตกงาน โดนบีบให้ออกจากงาน โดนเลิกจ้าง มันทำให้ผมมองเห็นข้อเสียของงานเอกชน คือความมั่นคงต่ำ เมื่อเทียบกับงานราชการแล้ว โอกาสโดนไล่ออกคือแทบไม่มีเลย ถ้าไม่ผิดวินัยร้ายแรงจริงๆ ถึงแม้เงินจะเยอะกว่า แต่ถ้ามันตกงานในช่วงวิกฤต มันจะหางานที่ไหน
ผมเป็นลูกคนเดียวครับ พ่อแม่เป็นข้าราชการทั้งคู่ ผมเป็นเกย์ด้วย เลยคิดว่าคงไม่มีลูกไว้ดูแลยามแก่แน่ๆ ซึ่งสวัสดิการหลังเกษียณมันตอบโจทย์ผมมากเลย แม่ผมอยากให้ผมเป็นครูครับ แต่ผมเลือกที่จะตามความฝันตัวเอง แต่ก็นั่นแหละ มันได้เจอความจริงแล้ว ผมอยากทำงานต่างประเทศ แต่ก็คงไปไม่ได้ ต้องดูแลพ่อแม่ ทางที่ตอบโจทย์ก็คงจะเป็นทำงานราชการ แล้วค่อยย้ายมาแถวบ้านตัวเองเมื่อมีโอกาส ถ้าสิ้นพ่อแม่แล้ว ผมก็น่าจะถึงวัยเกษียณพอดี ก็คงจะได้ใช้เงินบำนาณกับมรดกคนเดียวในบั้นปลาย เลยอยากรีบรับข้าราชการให้เร็วที่สุด จะได้มีเงินบำนาญเยอะๆ ผมเป็นคนที่ไม่มีความทะเยอทะยานเลย และมี comfort zone เป็นของตัวเองในระดับนึง ผมก็เคยคิดจะทำตามฝันตัวเองในการเป็นไกด์ อยากทำงานต่างประเทศ แต่ถ้าผมมาสอบราชการเอาตอนแก่แล้ว กลัวจะสู้เด็กรุ่นใหม่ไม่ได้ เงินบำนาญก็คงจะน้อยลงตาม ผมชอบเที่ยวนะ ชอบไปทำสิ่งใหม่ๆ เงินเดือนข้าราชการก็ไม่ได้เยอะ ก็คงต้องเก็บเงินไปเที่ยวเอา สัก 3 ปีครั้ง ตอนนี้ที่ผมสนใจคืออยากเป็นครูครับ ผมคิดว่าตัวเองก็ชอบสอนคนอื่น รับฟังคนอื่นได้ดี ค่อยได้ไปเที่ยวเวลาไปทัศนศึกษากับเด็กนักเรียนเอา เอาจริงๆ ผมก็อยากทำงานราชการเกี่ยวกับสายที่ผมเรียนนะ แต่ผมคิดว่ามันเฉพาะด้านไป คงจะสอบเข้าได้ยาก และไม่มีตำแหน่งรองรับมากเหมือนครู อย่างนักการฑูต หรือทำงานบนเรือแบบนี้ก็คงจะยาก แต่จริงๆ ผมอยากทำงานราชการอะไรก็ได้นะ ที่เกี่ยวกับสายบริการและการท่องเที่ยว มันคงจะลงตัวระหว่างความฝันของผมกับแม่ได้ดีเลย อยากซิ่วไปคณะครุศาสตร์ แต่ผมก็กลัวจะสอบไม่ติด เพราะคะแนนมันเยอะกว่าคณะที่ผมเรียน แถมยังเสียเงินเสียเวลาอีก อยากทราบว่าถ้าผมเรียนการท่องเที่ยวต่อจนจบ จะมีงานราชการไหนรองรับบ้างครับ หรือสามารถเป็นครูอังกฤษได้มั้ย (ผมเรียนอินเตอร์นะ) ถ้ามันมีโอกาสไปต่อทางราชการน้อย ผมก็คงจะได้เริ่มอ่านหนังสือเตรียมเข้าครุศาสตร์หรือไม่ก็รัฐศาสตร์ หรือรัฐประศาสนศาสตร์ อะไรพวกนี้อะครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่