[CR] นู๋ย่า พาไปเยือน Blue Sky Report เกาะ พยาม ในวันที่พายุโนอึลลลล ก็มาเยือนค่าาา ><"

สวัสดีค่าาาา นี่นู๋ย่าาา เองงงง 

นาน ๆ จะโผล่มาที่พันทิป ขออนุญาตพาไปเที่ยว Blue Sky Report ณ เกาะ พ(ยา)ยาม จังหวัดระนอง (ระยอง, ยะลา แฮร่!!) 
เพิ่งไปกลับมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว 2 คืน 3 วัน กับเรา 2-3 คนค่ะ
ไปและกลับพร้อมพายุโนอึลลลล เข้าไทยพอดีเลยค่าาา เยี่ยม!!!

เลยทำให้ทริปนี้ เป็นการไม่ได้ทำอะไรอย่างจริงแท้ พักผ่อนอย่างแท้ทรู ค่ะ ><"

"Doing Nothing often lead to the very best of something" by WINNIE the POOH ยิ้ม 

เอาล่ะ เริ่มมมมม!!

ออกเดินทางสู่เมืองฝนแปด แดดสี่ และแน่นอน ฝนตกตั้งแต่นั่งแท็กซี่ออกจากบ้านไปสนามบิน และตกไปตลอดดดดด 
เดินทางด้วย Air Asia โปร บุฟเฟ่ ค่ะ ยังไม่เคยโดนเท นะ 
ระนอง มีอย่างละไฟล์ท ขาไป และขากลับ ไม่ต้องเลือกให้เสียเวลาค่ะ 
ปัจจัยที่ 4.1 ของนู๋ย่า ทุกครั้งที่ไปสนามบิน #starbucks ค่าาา 

จากนั้นบินสู่ระนอง ใช้เวลา 1 ชม. ระหว่างทาง เจอเมฆ เจอฝน เกือบตลอด เครื่องบินตกหลุมอากาศ หวืด ๆ เสียว ๆ ในท้อง 
พอประมาณ สวดมนต์นิดหน่อย แต่ในที่สุดเราก็รอดดดดด ค่าา เฮ้อออ

ออกจากสนามบิน จองรถของรีสอร์ทไว้แล้วค่ะ จะมีพี่คนขับรถมายืนถือป้ายชื่อรีสอร์ทรอรับ มีเพื่อนร่วมทริป เต็มรถตู้ค่ะ 9 คนถ้วน ยิ้ม
ประมาณครึ่งชม. เดินทางมาถึงท่าเรือ เช็คชื่อ และจ่ายเงินทั้งค่ารถและค่าเรือ (300 + 350 บาท/คน) ได้เรือรอบบ่ายสองครึ่ง 
ฝนก็พร่ำเบา ๆ พี่พนักงานบอกว่ามีร้านข้าว ไปทานก่อนได้ เราก็เลยไปกัน ซึ่งแถวท่าเรือ มีอยู่ร้านเดียวค่ะ 
ซึ่งระหว่างที่นั่งรอข้าวที่สั่ง มีคุณลุงขายไก่ปิ้งมาจอด นู๋ย่าก็เลยอุดหนุน
ไก่คุณลุงไม้ละ 5 บาท อร่อยยยยย ยิ้ม
โดยหลังจากซื้อไก่เสร็จ ฝนก็เทกระหน่ำมากกกกก 
ทั้งลม ทั้งฝน จนไม่มั่นใจว่า จะได้ไปไหม ไม่รู้เรือจะออกได้หรือป่าวววว 

แต่โชคก็ยังเข้าข้างค่ะ พอใกล้เวลาเรือออก ฝนก็เบา เราก็ได้ลงเรือกัน โดย outfit นั้นได้ใส่ทั้งเสื้อกันฝนที่พนักงานแจก 
และก็ใส่เสื้อชูชีพ อีกชั้น และตัวเองก็ใส่หมวก และแมส ไปอีก!! 
คือ อากาศแบบ อบอ้าว นู๋ย่า แทบจะหายใจไม่ออกค่าาา 555 

ท่าเรือค่ะ
ส่วนบนเรือ ก็คนเต็มนะคะ เหมือนจะเป็นเรือรอบสุดท้ายของวัน เนืองจากฝนตก ทำให้คลื่นแรงมากกก
เป็นการนั่งเรือที่กระแทกที่สุดในชีวิต กระแทกแรงและถี่มาก จนคิดว่า ถ้าท้อง ต้องแท้งแน่นอนนน
เป็นเวลา 40 นาทีที่ทรมานมากกก ของนู๋ย่าา เลยย ฮืออ TT

Finally I'm here ค่าาา เกาะพ(ยา)ยาม ของนู๋ย๋าาาา 
มีรถอีแต๊ก พ่วงจากรีสอร์ทมารับค่ะ สะดวกสบายยิ่ง 
อ่อ ฝนยังคงตกอยู่นะคะ ตลอดเววว

แล้วนู๋ย่า ก็ถึงรีสอร์ทค่าาาา 
welcome drink และทะเลเบื้องหน้าาาา พร้อมสายฝนนน
และเพลงพี่เบิร์ดก็ดังขึ้นในหัววว 
"ฉันมาทำอารายยย ที่นี่....." 

พักผ่อน นะสิ!!! 

นู๋ย่า พัก วิลล่า ฝั่ง L นะคะ เพราะฝั่ง R ไม่ว่างเลยยย 
ได้ยินว่า ตอนนี้ไม่ว่างยาวไปจนปีหน้าแล้วววว
โดย ฝั่ง R จะอยู่ริมน้ำด้านนอก ซึ่งบ้านพักจะมีสะพานยื่นไปริมน้ำด้วยค่ะ 
ส่วนฝั่ง L ก็อยู่ตรงข้ามกัน แต่อยู่ด้านใน แค่ไม่มีสะพานค่ะ 

เรื่องระทึกอีกเรื่อง ตอน check in น้องพนักงานบอกว่า 
คืนนี้ ช่วงน้ำขึ้นประมาณ 5 ทุ่ม น้ำอาจจะเข้าห้องได้!!! 
เพราะเมื่อคืนน้ำเข้าบ้างห้องไปแล้ว เนื่องจากพายุเข้า ทำให้น้ำเยอะกว่าทุกช่วงค่ะ 
แต่ไม่ต้องตกใจ น้ำเข้านิดหน่อย ไม่ถึงเตียงแน่นอนนนน ให้แค่ระวังของ 
แล้วจะมีแม่บ้านไปทำความสะอาดให้ สามารถนั่งรอที่ล็อบบี้ มีเครื่องดื่มร้อนบริการ....
ถามน้องพนักงานน้ำเข้าบ่อยไหม? 
น้องบอกว่า ตั้งแต่ทำงานมาก็เพิ่งครั้งนี้ครั้งแรกค่ะพี่!!!
OMG มากกก
เอออ ตื่นเต้นดี ฉันไม่เคยมารีสอร์ทแล้วโดนน้ำท่วมมาก่อนนน
คืนนี้มาลุ้นกันค่ะ 

ห้องสวยนะคะ แต่ไม่ค่อยได้ถ่ายรูปมา แป๊บเดียวก็รื้อของกันอย่างรกค่ะ ไม่กล้าถ่าย 555

ที่เหลือ เป็นบรรยากาศรีสอร์ท นะคะ ฝนตกตลอดเวลาจริง ๆ ตก ๆ หยุด ๆ สลับกันไป แรงบ้าง เบาบ้าง 
แต่ก็เป็นอีกบรรยากาศหนึ่งที่สวยไปอีกแบบค่ะ 
จากนั้น เรื่องปากท้องก็สำคัญ กินอยู่ตลอดทริปในรีสอร์ทนะคะ 
อาหารรสชาติดี ราคาก็อาจจะสูงกว่าร้านข้างนอก แต่ไม่ได้แพงเว่อร์ค่ะ 
รับได้กับรสชาติและคุณภาพ อาหารเช้าก็มีหลากหลายพอสมควร 
สำหรับนู๋ย่า กาแฟ สักแก้วก็เริ่ดดด แล้วค่ะ ยิ้ม

เราไปนั่งล็อบบี้กันเกือบตลอด บางทีลากยาวตั้งแต่บ่ายจนเย็น ตอนเย็น ก่อนพระอาทิตย์ตก 
ซึ่งเราไม่ได้เห็นพระอาทิตย์หรอกค่ะ เพราะเมฆฝนตลอด ๆ 
แต่จะมีช่วงนึงที่ท้องฟ้าจะเป็นสีฟ้า น้องพนักงานบอกว่า มันคือ Blue Sky 
และอาสาถ่ายรูปให้ แต่... นู๋ย่า ลืมถ่ายตัวเองงงงง อ่ะเซ่ หึ้ย!!

คืนนั้น เราลุ้นระทึกกันมากกก ตั้งแต่ 5 ทุ่มถึงเที่ยงคืน ว่าน้ำจะเข้าห้องไหม
เรียกว่า น้ำทะเลไหลเข้ามาในส่วนป่าโกงกางที่เป็นที่พัก ห้องเราคือแบบปริ่ม ๆ ค่ะ แต่รอดดด!!!
ได้ยินว่า ห้องที่อยู่ลึกไปด้านไหน บางห้องโดนน้ำเข้าเหมือนกันค่ะ 

เวลาน้ำลงก็คือ เห็นพื้นทรายนะคะ ตรงที่พักจะเป็นป่าโกงกาง
เทียบกับตอนที่น้ำขึ้นก็คือ ในรูปที่มีเจ้าหมาคือ ปริ่ม ๆ นะคะ 
เพราะวันที่สอง ตอนกลางวัน ช่วงน้ำขึ้น ตอนเที่ยง ห้องเราก็ไม่รอดค่ะ 
น้ำเข้าเรียบร้อยยยยย ดีที่เป็นตอนกลางวัน
เราเลยไปนั่งเล่นที่ล๊อบบี้ได้

กิจกรรมที่คิดว่าจะทำ 
- พายเรือคายัก XXX อด!! เพราะน้ำแรงมาก กลัวพายกลับไม่ไหว คนก่อนหน้าพายไปติดป่าโกงกางไปอีก จบข่าว!!!
- ไปเล่นน้ำที่สระ XXX อด!! ฝนกระหน่ำ ท่วมสระว่ายน้ำค่ะ จบโดยไม่ต้องคิด!!!
ที่ทำได้ก็คือ นั่งเล่น ที่ชานบ้าน เอาเท้าจุ่มน้ำ และไปนั่งที่ล็อบบี้!! 
บอกแล้วว่า เราไม่ได้ทำอะไรกันเลยยยยย ชิลมากกกก

ปิดท้ายดีกว่าค่ะ มันเป็นทริปที่เจอแต่ฝนจริง ๆ แต่ก็เห็นเป็นเรื่องตลก ขำ ๆ กันไป
นู๋ย่าและเพื่อนก็ enjoy vacay ของเราไปแบบฝน ๆ ล่ะค่ะ 
ขนาดฝนตกยังถ่ายรูปไปเป็น 100 รูป เปลี่ยนชุดวันละ 2-3 รอบ อุ๊ปป!!
เท่าที่เห็น ทุกคนที่มาพัก ก็ไม่มีใครหงุดหงิด ก็พยายามสนุกสนานไปกับบรรยากาศที่เจอกัน
นั่งดูน้ำขึ้นน้ำลง ฝนตก แดดออก ก็มีความสุขแล้ว
นู๋ย่า ว่า มันโคตรโอเคเลยยย เว้ย แกรรร 

จบท้ายไว้ด้วย # ประจำตัว
#happierwoya 

I will never know Until I go...
You will never know Unit you go...

Until we meet Again... :3

แถมอีกนิด เนื่องจากไปถึงสนามบินเร็วมาก 
แต่สนามบินระนอง ไม่มีอะไรขายเลย
จริง ๆ ก็มี แต่อยู่ชั้นล่างก่อนทางเข้า Gate ซึ่งไม่ได้เดินไปดู
แล้วตอนนั้นคือ หิวววว
ชานมไข่มุกของแอร์เอเชีย ช่วยเติมความหวานให้นู๋ย่าได้ อิอิ 

ไปละค่ะ บายยยย 
ด้วยรัก 
นู๋ย่าเองง ยิ้ม

ชื่อสินค้า:   Blue Sky Resort เกาะพยาม-ระนอง
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่