สังคมงาน IT ที่ทำงานอยู่เป็นอย่างไรกันบ้างครับ

ปัจจุบันผมอายุ 30 นิดๆ จบ IT มาและทำงาน Office มาตลอด แต่ผมพึ่งจะมาทำงาน IT จริงๆแค่สามปีเองไต่จาก IT Support มาจนทำงานเกี่ยวกับพวกระบบมากขึ้น พอมาในระดับที่สูงขึ้นผมสังเกตุเห็นสังคมรอบๆว่า คนพวกนี้ดูผิดจากมนุษย์ทั่วไปมาก เค้ามักจะไม่ค่อยคุยกัน โลกส่วนตัวสูง อีโก้สูงแบบสุดขั้ว หนักสุดก็พวกไม่สอนงาน ถามคำด่าคำ ทั้งด่าทั้งบ่น และเขาพยายามจะแกล้งคนที่อ่อนกว่าทุกวิถีทาง  แม้กระทั้งหัวหน้างานของพวกเขาสั่งงานอะไรให้ช่วยอะไรก็เถียงหัวหน้าแบบไม่มีความเกรงใจเลย คือไม่ได้เป็นแค่คนเดียวนะครับเป็นกันทั้งบริษัทเลย แต่จะมากจะน้อยต่างกัน ผมรู้สึกช๊อคกับสังคมแบบนี้มากครับ กลัวว่าถ้าหากย้ายงานไปที่อื่นจะเจอแบบนี้อีก

ผมเลยอยากทราบว่าสังคมที่เพื่อนๆวงการไอทีที่ทำงานอยู่เป็นอย่างไรบ้างครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่