ซื้อบ้านบนที่ดินของหลวง

สวัสดีค่ะ พอดีเรากับครอบครัวได้เช่าบ้านหลังหนึ่งบนที่ปลูกบนที่ดินหลวง ซึ่งมีแนวโน้มว่ายังไม่มีการรื้อถอนในอนาคตอันใกล้ เพราะอยู่ในเขตชนบท และมีหลายหลังที่ปลูกอยู่ที่นั่นมาหลายสิบปี เราเช่ามานานมาก จนเจ้าของบ้านเสนอขายบ้านให้เรา โดนมีข้อสรุปว่า ต้นปีหน้า เราจะจ่ายก่อน 70% และ ที่เหลือจะผ่อนอีก 10เดือน แล้วเขาแจ้งเราว่าจะโอนให้ตอนต้นปีเลย อยากสอบถามท่านผู้รู้ว่า เราจะต้องทำอย่างไรบ้าง ขั้นตอนต่างๆ เราไม่มีความรู้เลย กลัวโดนโกงด้วยค่ะ ตอนนี้เขาให้แม่เราทีอยู่บ้านย้ายทะเบียนบ้านไปในทะเบียนบ้านเค้าก่อน 1คนค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่