[CR] "เกาะหลีเป๊ะ" (Koh Lipe) หน้าโลว์ - อย่าไปปปปป มันไม่สวยหรอก

‘เกาะหลีเป๊ะ’ หน้าโลว์
มันไม่สวยหรอก
น้ำมันขุ่นนะ
คลื่นมันสูงนะ
มันไม่น่าไปนะ
ไม่ ไม่ ไม่ ม่ายยยยยยยยยยยยยยยย
===================================
ก่อนที่ผมจะตัดสินใจทำทริปหลีเป๊ะหน้าโลว์นี้ขึ้น
ผมเจอคำคัดค้านต่าง ๆ นา ๆ จากเพื่อน ๆ ที่มีประสบการณ์ท่องเที่ยวหลีเป๊ะในหน้าไฮ
ที่คอยย้ำเตือนว่าอย่าไปเลยช่วงนี้ ทะเลมันไม่สวยหรอก บลา บลา ~ ~
แต่สุดท้าย.......
ผมก็เลือกที่จะเชื่อตัวเอง เชื่อหัวใจตัวเอง
และหนีบแฟนไปด้วยในที่สุด
เห็นแค่ภาพแรกก็รู้แล้วใช่ไหมครับ
ว่าที่ผมเจอมา
มัน สวย มากกกกกกกกกกกกกกก
และที่สำคัญคือ ยิ้ม สงบ มากกกกกกกกกกกก
อยากให้ทุก ๆ คน ร่วมเดินทางไปด้วยกัน
เพราะรีวิวนี้เตริกรีวิวถึงการเดินทางด้วย ว่ามันเป็นอย่างไร
ไปตามอ่านกันในรูปนะแจ๊ะ  
ปล. ที่พักเดี๋ยวตามมาในรีวิวแยก
หาดเลือด
เกาะอาดัง
ถ่ายกับหัวเรือหางยาว
ยังชิว ๆ วิวดี ๆ
ดูสีน้ำ กับความใสนั่นสิ
เปลี่ยนใจกันรึยางงงงงงง
ถ้าพร้อมแล้ว มาดูกันนนน
การเดินทางไปเกาะหลีเป๊ะ
หากใครเคยศึกษาเส้นทางมาจะพอรู้ว่า
มันใช้เวลาเดินทางค่อนข้างนาน จะไม่เหมือนเกาะทางภูเก็ต พังงา
โดยทางที่สะดวกคือ ถ้าคุณจองที่พักเสร็จให้ลองถามเขาเลย
มีบริการ รถ-เรือ รับส่งไหม
โดยส่วนมากแล้วบริการขนส่งนี้จะเริ่มจากตัวเมืองหาดใหญ่
ซึ่งเราสามารถเลือกได้นะ ว่าจะให้เขามารับที่สนามบิน (สำหรับคนที่บินมาลงแล้วไปหลีเป๊ะเลย)
หรือ จะให้เขารับที่โรงแรม (สำหรับคนที่มาเที่ยวหาดใหญ่ก่อน)
ซึ่งการเดินทางนั้นเราจะต้องเดินทางไปมห้ถึง
‘ท่าเรือปากบารา’ ซึ่งเป็นจุดขึ้นเรือ เพื่อเดินทางไปเกาะหลีเป๊ะ
โดยที่พักของเรา
มีรถตู้ VIP มารับ~
ที่นั่งสะดวก สบายมั่ก ๆ
นั่งรถตู้มาได้สักประมาณ 1:30 - 2:00 ชม.
เราก็มาถึงแล้ว ท่าเรือปากบารา
และเราต้องเสียค่าผ่านท่าคนละ 20 บาท
โดยอันนี้ไม่รวมกับค่าขนส่งนะ
ตอนไปเตริกได้นั่ง สปีดโบ๊ทลำใหญ่
ซึ่งใช้เวลาถึง 1 ชั่วโมงครึ่ง
กว่าจะถึงหลีเป๊ะเลยทีเดียว
ถึงแล้ววววววว
หลีเป๊ะที่ใฝ่ฝัน!!!!
แค่วันแรกก็บอกเลย
ว่าประทับใจว่ะ ถึงเราจะใช้เวลาเดินทางไปค่อนวัน
จนมีเวลาเดินเล่นแค่ตอนเย็นก็เถอะ
พระอาทิตย์ตกที่หลีเป๊ะ
นับเป็นความทรงจำที่ดีมาก ๆ
โดยภาพนี้เรา 2 คนไปถ่ายที่ Bulow Beach
หาดที่อยู่เหนือสุดของเกาะ
หลังจากนั้น เราก็เดินทางไปฝากท้องกันที่
ร้านบังรูณ
อาหารทะเลร้านบังรูณ สดมาก ๆ จริง ๆ
แต่ต้องยอมรับว่าราคาอาหารบนเกาะหลีเป๊ะ ถือว่าค่อนข้างสูง
แต่ก็ไม่เป็นไร นักให้เป็นค่าขนส่งจากฝั่งแหละเนอะ ^^
เช้ารุ่งขึ้น
เรา 2 คนเลือกจองเรือหางยาวส่วนตัว
เพื่อไปเที่ยวตามใจในจุดที่เขาอนุญาตช่วง Low
***เทคนิค อย่าพยายามจองผ่าน โรงแรม เพราะราคาแรงมาก
แม้จะเป็นช่วง Low รร. ยังคิดเราแบบเหมาที่ 1,600 บาท
แต่พอไปติดต่อชาวบ้านเอง เขาคิดเราแค่ 1,200 เท่านั้น
และนี่คือสถานที่ขึ้นเรือของเรา
Sunrise Beach
ไต๋เรือของเรา
“พี่ชอต”
จุดแรกที่พี่ชอต พาเรา2คนมา
“หาดเลือด” ที่ตั้งอยู่บนเกาะอาดัง
เป็นจุดที่วันที่เราไป นักท่องเที่ยวน้อยมาก
อาจเป็นเพราะจุดแรกที่พี่ชอตพาไป เป็นจุดดำน้ำ ที่เราสองคนเลือกไม่ลง และข้ามมาจุดนี้ เลยทำให้คนยังมาไม่ถึงก็เป็นได้
หลังจากนั้น พี่ชอตก็พาเรามาที่ ‘เกาะกละ’
เป็นเกาะที่บินโดรนได้สวยมากจริง ๆ
เห็นผมม้ายยยยย
นั่งบนโดรนอยู่หัวเรือหางยาว
เสียวไส้กลัวโดรนร่วงมากพูดเลย
และจุดสุดท้ายที่พวกเราเลือกมากันก็คือ
‘เกาะอุเสน’
เกาะเล็ก ๆ ใกล้หลีเป๊ะที่ไม่มีชายหาดให้ขึ้น
แต่สามารถดำดูปะการังได้
น้ำใสจริง ๆ เห็นม้ายยยย
นี่ไง ใสป่ะล่ะ
ซึ่งนี่ก็เป็นจุดสุดท้ายที่เราท่องเที่ยวกันในทริปนี้
หากใครถามถึงการเดินทางบนเกาะหลีเป๊ะ
โรงแรมส่วนใหญ่จะมี Taxi จอดรออยู่
คิดค่าบริการ 50.- ต่อคน ต่อเที่ยว
และนี่!!!!
ก็คือแท็กซี่ของเรา!!!!!!
เป็นไงกันบ้างครับกับรีวิวเกาะหลีเป๊ะหน้าโลว์ของเราสองคน
ในส่วนของที่พักบนเกาะ
เดี๋ยวเตริกจะมาตามรีวิวให้ดูกันนะ
กะจะทำแยกอยู่แล้ว
เพราะงั้นรีวิวนี้ ก็ขอจบลงเท่านี้
รอติดตามกันสำหรับรีวิวต่อจากนี้ด้วยนะคร้าบบบบ^^

ฝากติดตามเพจท่องเที่ยวเล็ก ๆ ของผมด้วยนะครับ^^
ชื่อสินค้า:   เกาะหลีเป๊ะ
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่