ได้มรดกROLEXจากคุณพ่อมาค่ะ ผู้รู้ช่วยดูได้ไหมคะว่ารุ่นอะไร

กระทู้คำถาม
จากที่ค้นหาคร่าวๆก็น่าจะเป็น Oyster day date ของผู้ชายใช่ไหมคะ
อยากทราบว่ารุ่นนี้ คือ รุ่นอะไร ต้องใช้งานยังไงคะ 

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
Rolex Oysterquartz Datejust ของหายากเลยนะครับ
อย่างที่รู้ๆกันครับ Rolex มีแต่เครื่องกลไกอัตโนมัติ ในปัจจุบัน ถ้าเห็น Rolex ใส่ถ่าน ก็คือของปลอมแน่นอนครับ ทุกรุ่นเป็นกลไกออโต้ทั้งสิ้น
แต่ Rolex ก็ทำนาฬิกากินถ่าน หรือนาฬิกา quartz อยู่พักนึงนะครับ
จากวิกฤติ quartz crisis ในช่วงทศวรรษที่ 70 หลังจากที่ Seiko ทำนาฬิกากินถ่านขึ้นมา นาฬิกาสวิสก็เข้าสู่สถานะที่ยุ่งยากมากขึ้น เพราะถูกตีตลาดด้วยนาฬิกาที่ราคาถูกกว่ามากๆ เที่ยงตรงกว่า Rolex ก็ตามกระแสด้วยเช่นกัน ก็เลยทำนาฬิกากินถ่านมาด้วยราวๆ 3 ทศวรรษ จากที่ไปหาอ่านมา ก็ทำถึงปี 2001
รูปร่างก็จะไม่ค่อยเข้าทาง Rolex ที่คุ้นตากันนัก จะมีเหลี่ยมๆคมๆ ไม่โค้งๆมนๆ เหมือนรุ่นออโต้ ดูไปบางทีก็คล้ายกับ AP อยู่นะครับ

ยิ่งเป็นสมบัติของคุณพ่อมาด้วยแล้ว ยิ่งควรค่าแก่การดูแลรักษาให้ดีเลยนะครับ ถ้ามันเสียหายตรงไหน หาช่างที่ไว้ใจได้ ช่วยดูแลแก้ไขให้ใช้งานได้จะยิ่งมีคุณค่ามากขึ้นครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่