ควรวางแผนแต่งงานตอนอายุเท่าไร และควรมีรายได้ประมาณไหนถึงจะสามารถเลี้ยงลูกได้โดยไม่มีปัญหาทางการเงินคะ

สวัสดีค่ะชาวพันทิปทุกท่าน

พอดีตอนนี้กำลังวางแผนอนาคตร่วมกับคนรักอยู่น่ะค่ะ แต่มีความกังวลเป็นอย่างมากในหลายๆเรื่อง จึงอยากจะสอบถามผู้ที่มีประสบการณ์หรือผู้ที่มีครอบครัวแล้วทุกท่าน ช่วยให้คำแนะนำหน่อยค่ะ

1. ควรจะแต่งงานตอนช่วงอายุเท่าไรดีเหรอคะ ควรจะรีบแต่งงานตอนช่วงอายุ20 หรือรอช่วงอายุ30ดี มีความแตกต่างกันอย่างไรเหรอคะ พอดีบางคนแนะนำให้รีบแต่ง แต่บางคนบอกให้รอไปก่อนค่ะ

2. หากต้องการมีลูกสักคนควรมีช่วงรายได้ประมาณเท่าไรขึ้นไปเหรอคะ เพื่อที่จะเพียงพอต่อค่าใช้จ่ายภายในครอบครัวได้อย่างไม่ขัดสน มีความกังวลเรื่องค่าใช้จ่ายมากๆค่ะ

3. สอบถามผู้ที่มีลูกแล้วประกอบอาชีพอะไรกันบ้างเหรอคะ อยากทราบเพราะว่าอาชีพนั้นมีผลต่อการเลี้ยงลูกไหมน่ะค่ะ หากเราทำงานที่ไม่ค่อยอยู่ติดบ้าน จะมีผลเสียต่อลูกในอนาคตมากน้อยเท่าไหนกันคะ หรือหากเรามีลูกแล้ว ควรวางแผนเปลี่ยนงานเพื่อให้สามารถเลี้ยงลูกได้อย่างสะดวกแทนเลยดีคะ

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ช่วยตอบค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่