สวัสดี​ค่ะวันนี้มีเคล็ดลับการฟื้นฟูต้นกุหลาบที่โทรมให้กลับมาติดดอกงอกงามไวๆใช้เวลาแค่2อาทิตย์​เองค่ะ​

สวัสดี​ค่ะวันนี้มีเคล็ดลับการฟื้นฟูต้นกุหลาบที่โทรมให้กลับมาติดดอกงอกงามไวๆใช้เวลาแค่2อาทิตย์​เองค่ะ​ และที่สำคัญเป็นวิธีทำธรรมชาติ​

เนื่องจากเราปลูกลงกระถางมาหลายปีเฝ้ามองและลองทำดูว่าเขาชอบอะไรยังไง จนได้เคล็ดลับดีมาฝากเพื่อนๆกันในวันนี้เลยค่ะกุหลาบในเมืองหนาวหน้าหนาวเหมือนจะตายแต่ก็ไม่ตายสภาพมีแต่ก้านไม่มีใบแต่กิ่งยังเขียวอยู่นะคะ แต่พอเข้าหน้าร้อนแตกใบสวยแถมดอกกดๆงามมากนี่คือจุดที่เราจับมาฟื้นฟูกุหลาบที่โทรมๆนั่นเองค่ะ

วิธีการฟื้นฟูด้วยวิธีธรรมาชาติไม่พึ่งเคมีก็คือการตัดแต่งกิ่งและใบรดน้ำพรวนดินใส่ปุ๋ยคอกให้เราที่มีสวนผสมขี้ไก่ดอกจะดกมากๆค่ะ กุหลาบทนสภาพแล้งได้ดีแต่ถ้ารดน้ำสม่ำเสมอต้นจะงามมากๆค่ะ และการให้น้ำก็สำคัญนะค่ะมากไปดอกไม่ดกค่ะ

ไม่ยากเลยใช่มั้ยค่ะเพื่อนๆวิธีง่ายๆที่ใครหลายคนอาจจะยังไม่รู้วันนี้เรานำมาแบ่งปันให้แล้วนะค่ะเพื่อนๆลองไปทำกันดูนะค่ะ

ที่ไม่ใช้เคมีด้วยค่ะ 

กุหลาบของเราไม่ใช้ปุ๋ยเคมีเพราะเราต้องการนำกรีบของเขามาทำชาชงดื่มเพื่อสุขภาพค่ะเพื่อนๆใครท้องผูกต้องรีบทำเอาไว้ดื่มกันด่วนเลยค่ะ

สุดท้ายนี้ขอให้เพื่อนๆสนุกกับการปลูกและได้ชื่นชมกุหลาบงามๆกันแบบชื่นใจกันทุกๆคนและทุกๆครอบครัวเลยนะคะ ดอกไม้สวยๆมองแล้วสบายตาสบายใจ สดชื่นมีความสุขค่ะเพื่อนๆ

สำหรับเคล็ดลับและวิธีทำแบบละเอียดอยู่ในคลิบวีดีโอด้านล่างนะค่ะเพื่อนๆ 

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ขอบคุณ​มากๆล่วงหน้า​ทุกๆคนเลยนะค่ะที่เข้าติดตามรับชมคลิบของเราค่ะ🙏😍🤗🌺
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่