ช่วยจัด spec PC ให้หน่อยครับ เน้นดูหนัง ดูซีรีย์ multi tasking และสามารถต่อออกจอได้ 3 จอ งบไม่เกิน 40000 บาท

ยังสับสนว่าควรใช้ CPU ของ Intel หรือใช้ Ryzen ดีกว่ากันครับ ถ้าใช้แค่ทำงานพวกนี้ ไม่ได้เน้นเล่นเกมส์ หรือถ้าเล่น ผมจะเล่นแต่ GTA5 หรือพวก Fifa online เป็นหลักครับ

การใช้งานส่วนมากก็เอามาใช้ดูหนัง ดูซีรีย์เป็นหลักพวก full hd หรือ 4K ต่อออกทีวี เลยอยากได้เนื้อที่ Hdd เยอะๆหน่อยอย่างน้อยสัก 8TB  และอยากได้การ์ดจอที่ต่อออกจออื่นๆได้อีก 3 จอที่เป็นอิสระต่อกันครับ เอาไว้สำหรับทำงาน คือผมเล่นพวก Forex, Tfex ไว้ดูกราฟแยกพวกนี้ครับ เลยจะเน้นเป็นพวก Multi tasking เป็นหลักครับ

ผมชอบเปิดหลายโปรแกรมพร้อมกัน เช่น google chrome, firefox, streaming, youtube, facebook, ms word และโปรแกรม line ครับ บางทีมีโหลดบิท ซึ่งปัญหาที่เจอบ่อยใน notebook หรือคอมเก่าๆคือ ค้างๆ อืดๆ บ่อยหลายครั้งครับ เลยไม่แน่ใจว่าถ้าเน้นเปิดหลายๆโปรแกรมแบบนี้ ควรเน้นพวก ram, cpu หรือว่ายังไงดีครับ อยากให้แนะนำหน่อยครับ ว่าควรจัด spec pc ประมาณไหน

ส่วนหน้าจอ ผมมีของ Acer 3 จออันเก่าแล้ว เลยไม่ต้องเอามารวมในงบที่ไม่เกิน 40000 บาทนี้ครับ อาจมี +- ได้ไม่เกิน 5000
พวก hardware ถ้าเป็นไปได้ อาจช่วยเลือกจากร้าน online Advice  ก็ได้ครับ เพราะเป็นร้านเดียวที่มีในแถวบ้านผม pc อันเก่าก็ไปสั่งที่ร้านนี้ และให้เค้าประกอบให้ครับ

รบกวนช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่