หนังสือจากคณะกรรมการแก้ไขปัญหาหนี้สิน

ขอความรู้คนที่เคยได้รับหนังสือจากคณะกรรมการแก้ไขปัญหาหนี้สินหรือคนที่มีความรู้เรื่องนี้หน่อยครับ

เรื่องของเรื่องคือมีคนรู้จักที่เลี้ยงผมมา ประมาณว่าเป็นพี่เลี้ยงนับถือเหมือนเป็นแม่อีกคน เรียกว่าแม่ A ละกัน ก่อนหน้านี้เค้ามีปัญหา น้องของแม่ A เค้าไปก่อหนี้ไว้แล้วเค้าต้องหาเงินช่วย แม่ A ก็เลยไปทำเรื่องขายฝากบ้านพร้อมที่ดินที่เค้าอยู่ไว้ แล้วมันใกล้จะหลุดซึ่งเค้าก็ไม่อยากให้หลุดเลยขอให้ทางบ้านผมช่วย ซึ่งก็ได้ช่วยด้วยการไปซื้อต่อมาก่อนที่จะหลุด โอนกรรมสิทธิ์เป็นชื่อของผมไว้ ก็บอกเค้าไว้ว่าถ้าเค้าพร้อมก็มาซื้อคืนได้ทุกเมื่อ ซึ่งน้องของแม่ A ก็บอกว่าเค้ากำลังเจรจาขายที่อยู่ ถ้าขายได้เค้าจะมีเงินมาซื้อคืน การโอนเกิดขึ้นตอนกลางปีนี่เอง

ตอนนี้ผมก็รอเค้ามาซื้อคืนอยู่ โดยกะว่าถ้าไม่มีการซื้อคืนซักทีก็จะให้แม่ A อยู่ที่บ้านนี้ได้จนกว่าเค้าจะตาย(ปัจจุบันเค้าอายุเกือบ 70) หลังจากเค้าตายก็จะขายบ้านพร้อมที่ดินหลังนี้ไป ก็บอกเค้าไว้แบบนี้ให้ทุกคนที่เกี่ยวข้องรับรู้

ทีนี้ทางบ้านผมเค้าได้รับหนังสือแจ้งตามในรูปจากคณะกรรมการแก้ไขปัญหาหนี้สิน ระบุว่าขอซื้อบ้านพร้อมที่ดินคืนจากผมให้น้องสาวของแม่ A
ทางบ้านผมเค้าก็โทรถามแม่ A ว่าจะเอายังไง ให้ขายคืนให้น้องเค้าตามหนังสือมั้ย ซึ่งแม่ A บอกมาว่าไม่อยากให้ขายคืน

เหตุผลอย่างละเอียดผมยังไม่ทราบ อาจจะต้องรอตอนเย็นเลิกงานแล้วคุยเองให้ละเอียด แต่เดาว่าแม่ A เค้ากลัวน้องจะทำให้ที่หลุดไปหรือเอาไปขายโดยที่เค้าไม่รู้ ซึ่งแบบนั้นเค้าจะเสียบ้านไป เพราะน้องของเค้าไม่ค่อยระวังเรื่องเงิน ถึงขนาดเป็นหนี้จนต้องให้ช่วยมาแล้ว

คราวนี้ผมเลยอยากถามครับว่า
1. ถ้าแม่ A เค้าไม่อยากให้ขายกลับไปตอนนี้จริงๆ ผมมีสิทธิ์ไม่ขายได้หรือไม่ครับ? เพราะอันนี้เป็นหนังสือแจ้งอย่างเป็นทางการ ไม่แน่ใจว่าขัดได้ไหม
2. ถ้าต้องขายจริงๆ ผมสามารถระบุชื่อว่าผมขายและโอนไปให้แม่ A แทนที่จะเป็นน้องของเค้าได้หรือไม่ครับ?
3. มีคำแนะนำเพิ่มเติมอะไร แจ้งมาได้เลยครับ

ปล กระทู้แรกครับ ถ้าแท็กผิดขออภัยด้วย
ปลล ขอแท็กนักกฎหมายเพราะอยากได้ผู้รู้กฎหมายมาช่วยครับ

---------------------------------------------

Edit: เพิ่มเติม
เจ้าของที่ดินเดิมคือแม่ A และน้องเค้าเป็นเจ้าของร่วมกันครับ ตอนขายก็ใช้ชื่อของทั้งสองคน
และที่ดินนี้ผมไม่ได้อยากได้ครับ แต่ต้องซื้อมาเพื่อช่วยแม่ A เพราะไม่งั้นเค้าอาจจะไม่มีบ้านอยู่ถ้าที่หลุดไป

แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
เขา "ขอความอนุเคราะห์" เราไม่ให้ความอนุเคราะห์ ก็เท่านั้น..

ผมยังมองว่าองค์กรที่ส่งจดหมายนี้มา ไม่น่ามีอำนาจอะไรตามกฎหมายที่จะมาบังคับ จขกท. ได้
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่