น้ำพริกหนุ่ม​ สูตรดั่งเดิม​ อาหารเหนือ​ ไม่ต้องไปไกลถึงภาคเหนือก็ได้กิน!!

ตามหัวข้อเลยค่ะ​ กระทู้นี้เราจะมาทำน้ำพริกหนุ่ม​ อาหารภาคเหนือที่ไม่ต้องไปไกลถึงภาคเหนือ​ ก็ทำกินเองได้​ สูตรนี้เป็นวิธีทำแบบดั่งเดิมเลยค่ะ​ ส่วนผสมก็น้อยมากค่ะเพื่อนๆ​ ทานคู่กับแคบหมู​หรือผักสดตามชอบ​ ทานตอนไหนก็อร่อยค่ะ

วัตถุดิบ/ส่วนผสม​

.พริกหนุ่ม​ / หรือพริกหยวก
.กระเทียมไทย
.หอมแดง
.เกลือป่น
.ผงชูรส

วิธีทำน้ำพริกหนุ่ม

1.นำพริกมาคั่วไฟให้สุกค่ะ​ หรือใครจะใช้ปิ้งไฟก็ได้นะคะ​
ในส่วนของพริก​ แค่เลจะใช้พริกหยวกแทนพริกหนุ่มคะ สามารถใช้แทนกันได้ถ้าใครหาซื้อหนุ่มไม่ได้​นะคะ พริกหยวกจะมีความเผ็ดน้อยกว่าพริกหนุ่มค่ะ
2.นำหอมแดง​ กระเทียมมาคั่วไฟให้สุกคะ​ กระเทียมแค่เลแนะนำเป็นกระเทียมไทยนะคะ​ เพราะจะหอมกว่ากระเทียมจีน
3.​ เมื่อได้ส่วนผสมแล้ว​ เรามาตำพริกกันค่ะ​ นำพริกหยวกมาลอกหนังดำๆ​ ออกให้หมดค่ะ

4.หอมแดง​ กระเทียม​ แกะเปลือกให้เรียบร้อย

5.นำทั้งสามอย่างมาตำรวมกันให้ละเอียด

6.หลังจากนั้น​ ใส่เกลือป่นลงไป

7.ตามด้วยผงชูรส

8.ตำส่วนผสมให้เข้ากันอีกรอบ​ แค่นี้ก็เสร็จแล้วจ้า

ตักเสิร์ฟพร้อมแคบหมู​ หรือผักสด​ ตามชอบได้เลยค่ะ​ ความหวานจะได้จากหัวหอม​ไม่ต้องเพิ่มน้ำตาลเลยนะคะ​ วิธีทำง่ายมากนะคะเพื่อนๆ​ ถ้าหากว่าเพื่อนๆท่านไหนยังไม่เข้าใจวิธีการทำ​ แค่เลก็มีแบบคลิปวิดีโอด้วยนะคะ👇คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่