จะหย่ากับสามีต่างชาติที่ไทย เขาต้องการจะเอาลูกไป ทำยังไงดีคะ

สามีเป็นชาวต่างชาติ สัญชาติอเมริกันค่ะ แต่งงานอย่างถูกต้องตามกฎหมายทั้งที่ไทยและอเมริกา(ปัจจุบันอาศัยอยู่ที่ไทยค่ะ)
จับได้ว่าเขาเริ่มมีผู้หญิงอื่น และแต่เดิมก็เป็นคนใช้เงินฟุ้มเฟือย งานบ้านไม่เคยแตะ และไม่ช่วยเลี้ยงดูลูกเลย มีพาลูกไปเดินเล่นบ้าง แต่ทั้งวันถ้าไม่ทำงานก็นั่งหน้าคอมเล่นเกมค่ะ (ตอนนี้ในหนึ่งอาทิตย์เขาทำงาน2-4วัน และบางวันก็ wfh ค่ะ)
ย้ายมาอยู่ไทยโดยอาศัยบ้านพ่อแม่เกินปีแล้ว ตอนนี้ตัดสินใจว่าจะหย่ากันค่ะ
โดยสามีเรียกร้องว่า ถ้าหย่าเขาจะเอาลูกสาวอายุประมาณสี่ขวบไปด้วยค่ะ(มีลูกสาวและลูกชายค่ะ)

ซึ่งเขาแทบไม่เคยต้องเลี้ยงเด็ก(ไม่นับรวมที่เล่นกับลูกนะคะ) เราอดหลับอดนอนอยู่คนเดียว งานบ้านก็เป็นคนทำ อยู่ที่ไทยน้ำไฟเราก็จ่าย
มีเพียงตอนอยู่ที่อเมริกา ที่เค้าทำงานและเราอยู่บ้านเลี้ยงลูกตลอด(ก่อนหน้ามีลูกเราก็ทำงานค่ะ แต่พอมีก็เลยหยุดไปค่ะ และลูกเราคนอื่นเลี้ยงไม่ได้เลย แกติดแม่มาก บางช่วงเหนื่อยจนต้องบินกลับไทยมาให้พ่อแม่ช่วยดู เพื่อให้เราได้มีเวลาทำอย่างอื่นเลยค่ะ)
ช่วงที่มาไทยที่บ้านเราก็ออกค่าใช้จ่ายให้ ขอวีซ่าคุณพ่อก็ช่วยเรื่องเงินตอนเขายังไม่มีงานทำค่ะ

อยากขอปรึกษาค่ะ หากหย่ากันที่ไทย ตามกฎหมายสิทธิในการเลี้ยงดูบุตรจะเป็นของใครคะ และถ้าเขาจะเอาลูกไปจริงๆ หรือบอกว่าจะหย่าก็ต่อเมื่อได้ลูก เราสามารถฟ้องได้ไหมคะ เราต้องการให้ลูกอยู่กับเราค่ะ และไม่มีกลัวเกี่ยวกับค่าเลี้ยงดูด้วยถ้าเขาจะไม่ให้ ส่วนลูกอีกคนยังเล็กเขาเลยไม่เอาค่ะ เราไม่ไว้ใจให้ลูกคนไหนกับผู้ชายคนนี้จริงๆ
อีกเรื่องหนึ่ง หากหย่ากันที่ไทยแล้ว จะมีผลกับที่อเมริกาด้วยไหมคะ
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่