ขึ้นดอยครั้งแรก

สวัสดีครับ
ช่วงต้นธันวามีแผนจะไปเหนือ มองๆไว้ว่าจะไปดอยสุเทพ กับอินทนนท์ กำหนดการจะไปสัก4วัน ถึงวันแรกก็ต้องพักก่อนเพราะต้นทางคือชลบุรีมือเดียวเหนื่อยแน่นอน
ผมไล่หาดูกระทู้เดินทางเก่าๆ(กระทู้เดินทางแบบเดินทางจริงๆ ที่พักค่อยว่ากันตอนเดือนหน้า ตอนนี้หาเงินก่อนน) 

เส้นทางเขาว่า แคบ อันตราย แต่เจอกระทู้เมื่อปี60-62 ที่จริงก็ใช้เป็นไกด์ได้นั่นละครับ แต่อยากถามสำหรับผู้ที่ไปในปี63นี้
เส้นทางการเดินทางมีอะไรที่ปรับเปลี่ยนหรือมีอะไรที่แปลกไปจากเดิมหลังจากที่ท่านเดินทางครั้งก่อนบ้าง

ถามเพื่อนที่เคยขึ้นไปเมื่อปี61 มันว่า ขับง่ายๆสบายๆกระบะเหยียบ70-80ได้เลย (ฟังแค่นี้ผมไม่ถามต่อละครับ เส้นทางแคบๆโค้งเยอะ 70-80 ไม่ตายโหงก็บุญแล้ว)
สภาพรถผมว่าพร้อมแน่ๆนอนครับ รถเกียร์ธรรมดา ยาง-เบรคเพิ่งเปลี่ยนเมื่อพฤษภาใช้เดือนละประมาณ 3000กิโล รอบถ่ายน้ำมันเครื่องสิ้นเดือนหน้าวันที่28จะถ่ายน้ำมันเบรค น้ำมันเกียร์ด้วยเลย ช่วงล่างโอเคเพิ่งเปลี่ยนเมื่อสองอาทิตย์ที่ผ่านมา แต่ถ้ามีอะไรขาดเหลือที่ผมควรตรวจเช็คบอกมาได้เลยครับ 

อยากขึ้นดอยครั้งแรกแบบปลอดภัยที่สุดครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่