ขอคำปรึกษาปัญหาแมวๆหน่อยคับ

กระทู้คำถาม
พอดีแมวที่บ้านตีกันคับไปรับจากที่เดียวกันมาเลี้ยงคนให้บอกว่าแม่เขาไม่เอานางเขาให้มา4ตัวเลยแบ่งกับแฟนไปคนละ 2 ตัว ทีนี้เราได้มา2ตัวเป็นเมียคู่ก็เลี้ยงด้วยกันมาจนตอนนี้นางทั้งคู่อายุ6เดือนเราอยากทราบว่าน้องเขาเป็นอะไรทำไมถึงได้กัดกันเองปกติเราจะเห็นแต่แมวเพศผู้กัดกันนี่เป็นเพศเมียแล้วไล่กัดจนอีกตัวหนีไปอยู่อีกบ้านเป็นบ้านไม่มีคนอยู่เราเลยต้องไปตามน้องอีกตัวกลับมาที่บ้าน พอเราตามกลับนางก็ไล่ไปอีกจนพี่ใหญ่กลับมา(เป็นเพศเมียเหมือนกันทำหมันแล้วอายุ10ขวบ)เวลาที่ตัวใหญ่อยู่นางจะไม่กล้าทำไรเลยเพราะกลัวพี่ใหญ่จะตบแต่พอนางไปก็ไปไล่กัดตัวที่เลี้ยงมาด้วยกันแบะมาจากบ้านเดียวกันจะมีวิธีทำให้นางปรับความเข้าใจไหมคับเพราะนางเล่นไล่แบบนี้ทุกวันจนตอนนี้เอาสายจูงแมวล่ามไว้หน้าห้องไม่อยากให้นางต้องไปกัดกับตัวอื่นเอาน้ำลายของทั้งสองป้ายหน้าให้อีกก็แล้วไม่มีท่าทีว่าจะดีขึ้นเลยจับแยกก็แล้วนางทำทุกวิถีทางให้ตัวเองหลุดออกจากสายจูงแมวที่ล๊อคเอาไว้เพื่อที่จะไปกัดกับตัวอื่นควรทำยังไงดีคับขอคำปรึกษาหน่อยนะคับเพราะอ่านจากในเน็ตมาก็หมดปัญญาแล้วคับเอาใจทุกอย่างแต่เวลาเรียกสอนอะไรนางไม่ฟังไม่เอาอะไรเลยคับ(หมายถึงตัวที่กัดนะคับ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่